Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยต่อเน็ต 3 เครื่องทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยต่อเน็ต 3 เครื่องทีครับ

คือผมต้องการต่อเน็ต 2 เครื่องโดยใช้ WLAN เเต่ผมไม่มี Router คือผมมีเเต่ ADSL Modem ของ Huawei MT880 กับเน็ตทุย 1Mbps

คือใช้ Huawei MT880 ต่อเข้าคอมพิวเตอร์เครื่องเเรกผ่านเเลน (Acer 4720G) เเละใช้กระจาย WLAN ไปที่เครื่องที่ 2 เเละเครื่องที่ 3

Last edited by mookDANG2008; 28 Aug 2008, 14:16:16.

ดันหน่อย จำเป็นต้องใช้เเล้วครับ

Comment

เปลี่ยนจาก Huawei MT880 เป็น Wireless Router (4 Port) นะ
      ต่อที่ PC พ่วง PC อีกเครื่อง ส่วน Notebook อาศัย Wireless

Comment

เอาเเบบไม่ต้องซื้ออะไรเพิ่มครับ (ตังค์หมดเเล้วครับ) เเละขอเป็น Windows XP(จำเป็นต้องใช้)
        Last edited by mookDANG2008; 14 May 2008, 18:23:25.

Comment

เอาacerลงลินุก แล้วทำ loadsharing จบ

Comment

................................

Comment

จำเป็นต้องใช้เเล้วครับ ขอวิธีด้วยครับ ด่วน

Comment

แนะนำให้ซือไวเลสเร้าเตอร์มาใส่ฮะเพราะว่า ไม่ยุ่งยากอะ เดี๋ยวนี้ถูกๆก้อมีขายละนะ

Comment

เเง ไม่มีใครมาบอกวิธีเลยงะ

Comment

เอางี้ครับเข้าไปตั้งค่าของ wireless ตัว Acer 4720G เป็นแบบ achoc ครับ โดยเข้าไปที่ wireless network connection status -----> properties แล้วไปที่ tab ของ wireless network แล้วกด advance ด้านล่างครับ แล้วเลือกตามรูปครับ
                    Attached Files

Comment

ส่วนสัญญาณ internet นั้นเรารับมาจาก huawie โดยรับผ่านทางสายแลนก็ให้เราไปแชร์จาก ตัว lan card เลยครับ แล้วจากนั้นที่ตัว wireless จะเปลี่ยน ip ของมันเป็น 192.168.0.1 อันนี้ไม่มีอะไรครับมันจะเปลี่ยนเอง อัตโนมัติลองดูตามรูป ไปที่ local area connection แล้วไปที่ tab ของ advance คลิ๊กเครื่องหมายถูกที่ช่องแรก กด ok ตามรูป แล้วหลังจากนั้นให้เครื่องอื่นๆ ลองต่อเข้ามาหาเครื่อง acer ดูโดยไม่ต้องตั้ง ip ครับเพราะเครื่อง acer จะทำการแจก ip ให้เอง ครับลองเล่นดูครับ
                      Attached Files

Comment

มันทำไม่ได้นะครับ ช่วยอธิบายอย่างละเอียดทั้งสองเครื่องหน่อยครับ ไม่เก่งระบบ Networkครับ

Comment

ค่ำเเล้ว

Comment

Acer 4720G กดที่ Share Internet ไปที่ WLan แล้วทำ Ad-hoc (สูงสุดได้ราวๆ 7เครื่องมั่ง) ไปยังเครื่องที่เหลือก็ได้แล้วครับไม่ต้องอุปกรณ์อะไรเพิ่มเลย กรณี com2 com3 มี Wireless Adaptor อยู่แล้ว

หลักการเดียวกับ link ข้างล่างนี้ครับแค่กำหนด Network Key กับ Encryption Algorithm สำหรับ Wireless เพิ่มแค่นั้นเอง

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=159134
                            Last edited by JO; 17 May 2008, 14:36:37.

Comment

Originally posted by JO View Post
                              Acer 4720G กดที่ Share Internet ไปที่ WLan แล้วทำ Ad-hoc (สูงสุดได้ราวๆ 7เครื่องมั่ง) ไปยังเครื่องที่เหลือก็ได้แล้วครับไม่ต้องอุปกรณ์อะไรเพิ่มเลย กรณี com2 com3 มี Wireless Adaptor อยู่แล้ว

หลักการเดียวกับ link ข้างล่างนี้ครับแค่กำหนด Network Key กับ Encryption Algorithm สำหรับ Wireless เพิ่มแค่นั้นเอง

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=159134
                              ช่ายครับ ตามนี้เลย ต้องคุณ JO มะก่อนผมก็ทำตามเค้านี่แหละ ฉลุย!!!

Comment

Working...
                              X