Announcement

Collapse
No announcement yet.

Flash BIOS

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Flash BIOS

พอดีผมต้องการ flash bios แต่ว่า HDD ผมเป็น FAT NTFS ซึ่งไม่สามารถบูตผ่านดอส เลยต้องทำการแฟลซผ่านไดรฟ์ A ซึ่งผมไม่ชัวร์ กลัวแผ่นเสีย อาจทำให้ไบออสเจ๋งอ่ะคับ อยากถามว่า ถ้าเรา copy ไฟล์ที่เราต้องการจะแฟลซใส่แผ่น CD แล้วบูตผ่าน CD-ROM แล้วแฟลซผ่านทาง CD-ROM จะได้หรือป่าวคับ หรือว่ามีวิธีอื่นๆ ที่ดีกว่านี้คับ

Asus M2N-E BIOS 0502 มาแว้วนะคับ.......

ถ้าตามลายเซ็นต์ ทำไมไม่ใช้ ai update ละครับ ง่ายกว่ากันมากๆครับ โปรแกรมอยู่ในแผ่น ไดร์เวอร์เมนบอร์ดครับ

Comment

ใช้ CDROM ได้นะครับ แต่ใช้โปรแกรม AI Update ง่ายกว่าเยอะ

Comment

แบบว่าเปิดโปรแกรมในวินโดวส์แล้วแฟลซในวินโดวส์ได้เลยหรอคับ

Comment

Originally posted by ziotics View Post
          แบบว่าเปิดโปรแกรมในวินโดวส์แล้วแฟลซในวินโดวส์ได้เลยหรอคับ
          ใช้ครับ ดูวิธีในคู่มือประกอบครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
            ใช้ครับ ดูวิธีในคู่มือประกอบครับ
            โปรแกรมตัวไหนคับ ที่ว่าแฟลซไบออสอ่ะคับ

Comment

Originally posted by ziotics View Post
              โปรแกรมตัวไหนคับ ที่ว่าแฟลซไบออสอ่ะคับ
              ASUS UPDATE นันไงครับ

คู่มือนะคู่มือ อ่านๆๆๆๆๆ เข้าไปครับ มีบอกทุกโปรแกรมที่แถมให้มาว่าโปรแกรมนี้เอาไว้ทำอะไรครับผม

ASUS PC PROBE II เอาไว้ดูความเร็วพัดลม อุณหภูมิต่างๆครับ
              ASUS UPDATE ก็ที่ตั้งกระทู้ถาม
              ADOBE 7.0 เอาไว้เปิดอ่านแมนนวลในแผ่นครับ
              DRIRCT X 9.0 ของแถม ไม่ต้องบอกนะครับ เอาไว้ทำอะไร
              ASUS Ai BOOTER เอาไว้ OC ผ่านวินโดว์ แต่มันห่วย ต้องเข้าในใบออส
              ที่เหลือ ก็ช่างมันลงไปก็ไม่ได้ใช้ครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                ASUS UPDATE นันไงครับ

คู่มือนะคู่มือ อ่านๆๆๆๆๆ เข้าไปครับ มีบอกทุกโปรแกรมที่แถมให้มาว่าโปรแกรมนี้เอาไว้ทำอะไรครับผม

ASUS PC PROBE II เอาไว้ดูความเร็วพัดลม อุณหภูมิต่างๆครับ
                ASUS UPDATE ก็ที่ตั้งกระทู้ถาม
                ADOBE 7.0 เอาไว้เปิดอ่านแมนนวลในแผ่นครับ
                DRIRCT X 9.0 ของแถม ไม่ต้องบอกนะครับ เอาไว้ทำอะไร
                ASUS Ai BOOTER เอาไว้ OC ผ่านวินโดว์ แต่มันห่วย ต้องเข้าในใบออส
                ที่เหลือ ก็ช่างมันลงไปก็ไม่ได้ใช้ครับ
                พอดีตอนนี้ผมอยู่ที่ทำงานครับ เลยยังไม่ได้ทดสอบ กะว่าจะไปทำที่บ้านครับ เลยถามให้แน่ใจอ่ะคับ แต่มีข้อสงสัยจะถาม ผมเข้าไปโหลดคู่มือไบออสมาในเน็ต มันบอกว่าโปรแกรมนี้ใช้ flash bios ผ่านเน็ตหรอครับ พอดีผมมีไฟล์ที่ใช้แฟลซแล้วอยู่อะคับ ทำได้หรือป่าวคับ

Comment

ถ้ามีไฟ์๋อยู่แล้ว ก็เลือก up ผ่าน ไฟล์ครับ ในโปรแกรมจะมีให้เลือก ว่าเอาวิธีใหน แต่ผมแนะนำ โหลดมาก่อนดีกว่า อย่า up ผ่านเนทเลยครับ เดียวมีปัญหาครับ

Comment

ผมมีไฟล์ที่ใช้แฟลซอยู่ในเครื่องแล้วครับ โหลดที่เวป Asus ขอถามอีกข้อนึงครับ ระหว่างแฟลซในดอสกับแฟลซในวินโดวส์มีค่าเท่ากันใข้ไหมครับ เพราะผมเคยโทรไปที่ Dcom ถามเค้าว่าแฟลซไบออสยังไง เค้าบอกว่าให้แฟลซในดอสอ่ะคับ

Comment

ควรจะโหลด BIOS ไฟล์มาไว้ก่อนครับ แล้วค่อยอัพใน Windows

Comment

ผมมีไฟล์ที่ใช้แฟลซอยู่ในเครื่องแล้วครับ โหลดที่เวป Asus ขอถามอีกข้อนึงครับ ระหว่างแฟลซในดอสกับแฟลซในวินโดวส์มีค่าเท่ากันใข้ไหมครับ เพราะผมเคยโทรไปที่ Dcom ถามเค้าว่าแฟลซไบออสยังไง เค้าบอกว่าให้แฟลซในดอสอ่ะคับ
                        แฟลซในวินโดสว์เหมือนกับแฟสซในดอส มีค่าเท่ากันเลยใช่ไหมคับ

Comment

ผมออกมาเหมือนกันแหละ จะทำแบบง่าย หรือยาก ละ เลือกเอา เอง

Comment

Working...
                          X