Announcement

Collapse
No announcement yet.

X48 กับ P45

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• X48 กับ P45

คืออยากรู้ค่ะว่า

มันแตกต่างกันยังไงหรอ

ขอบคุณค่ะ

P45 รองรับ FSB1600 DDR2-1200 PCIe 2.0 กับ chip SB ICH10 ครับ เจ้า ICH10 อาจจะมีการตัด serial port ออกไป เพื่อใส่เจ้า wireless เข้ามาแทน

ส่วน X48 ยังคงเป็นแค่ ICH9 อยู่ จริงๆแล้วมันก็คือ X38 ที่พัฒนาในส่วนของ fsb ให้รองรับ 1600 กับในส่วนของ EIST เท่านั้นแลครับ ตอนแรก intel จะให้รองรับ DDR3 อย่างเดียว ไปๆมาๆ บอร์ดบางตัวก็ทำมาให้รับ DDR2 ด้วยได้ไงก็ไม่รู้

Comment

ที่เห็นแน่ๆตอนนี้ก็

X48 PCI-E วิ่ง 16x สองเลน เมื่อ CF
      P45 PCI-E วิ่งแค่ 8x ทั้งสองเลนเท่านั้น

แต่ก็รองรับ PCI-E 2.0 ทั้งคู่อ่า

Comment

แล้ว ICH10 มันดีกว่า ICH9 ยังไงอะ

ขอบคุณค่ะ

Comment

ติดตาม ติดตาม

Comment

Working...
          X