overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: พัดลมจะเป่า router

OverclockZone Member cyanide's Avatar
    バンコク=BKK ถนนจรัญสนิทวงศ์

Default พัดลมจะเป่า router

พอดีปกติผมเปิดคอม 24 ชม. แล้วกำลังจะหา พัดลม 8-12 cm มาใช้เป่า router ครับ

ไม่ทราบว่าผมควรหันทิศทางลมทางไหนดี >> เป่าออก หรือ ดูดเข้า << ดีครับ

แล้วก็รบกวนช่วยแนะนำพัดลมหน่อยนะครับ เพราะมันต้องเอาไว้นอกเคส กลัวเวลานอนมันจะดัง

(บ้านผมเงียบมาก ในสวน)

สัก 1000 - 2000 rpm พอมั้ยครับ เห็นมีคนบ่น silencat ดัง ยังไม่เคยซื้อมาลองด้วยตัวเองครับ

OverclockZone Member Talent`aOn's Avatar

เป่าอัดโมเดมครับ ผมใช้ 80cm เป่าอยู่ครับ

OverclockZone Member kw01's Avatar

80mm หรือเปล่าครับท่าน 80 cm พัดลมเพดานละมัง หุหุ แซวเล่นน่า

OverclockZone Member Talent`aOn's Avatar

Quote Originally Posted by kw01 View Post
    80mm หรือเปล่าครับท่าน 80 cm พัดลมเพดานละมัง หุหุ แซวเล่นน่า
    80cm ก็ถูกแล้วนิครับท่าน ??

OverclockZone Member cyanide's Avatar

Quote Originally Posted by Talent`aOn View Post
    80cm ก็ถูกแล้วนิครับท่าน ??
    80 cm นี่ ท่านใช้พัดลมตั้งโต๊ะเลยหรอครับ

แล้วท่านวางตรงไหนครับ ด้านบนของโมเด็มเลยหรือเปล่าครับ

OverclockZone Member ping0168's Avatar

เป่าอัดเลยท่าน ผมใช้ TT 12mm พัดลมส้มอัดอยู่

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ฮาตาริ เลยละ 555+ (16")

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    ฮาตาริ เลยละ 555+ (16")
    ป๊าดดด กลัวขี้ฝุ่นกระจายครับท่าน TWK.

แล้วท่าน ping0168 TT พัดลมส้ม กี่ rpm ครับ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

เป่าสองเเรงเลยครับเปิดฝาข้างเครชเเล้วเอาโมเด็มวางไว้บนเครช จัดพัดลมให้เสมอเครชเเล้วเป่าเลยครับเย็นทั้ง cpuทั้ง router

OverclockZone Member -SaMmY-'s Avatar

เอาโมเด็มแปะเทป2หน้า แปะหน้าเคสเลยครับ เล็งให้ตรงพัดลม

หรือจะให้ดีกว่านั้นก็เอาเชือกผูก

OverclockZone Member lahunza's Avatar

ไม่ต้องไปเป่า มานหรอกคร้าบ ผมก็เปิด 24 มาหลายปีละ ทนจริงๆ ทั้งบิท ทั้งบอท router ไม่เคยรวน

OverclockZone Member fortuner_iti's Avatar

Quote Originally Posted by lahunza View Post
    ไม่ต้องไปเป่า มานหรอกคร้าบ ผมก็เปิด 24 มาหลายปีละ ทนจริงๆ ทั้งบิท ทั้งบอท router ไม่เคยรวน
    แล้วใช้Routerของอะไรหรือครับ

OverclockZone Member lahunza's Avatar

ผมใช้ router Zyxel prestige 660r lan 1 port ต่อกับ swith 3com 8 port + Linksys Wireless - G Access Point

ซื้อมาตั้งแต่ปี 48 ละสำหลับชุดนี้ แจ่มมากไม่เคยงอแงเลย ผมเปิดยังไม่เคยปิดเลย ไม่เอาพัดลมเป่าด้วย

ชุดก่อนหน้านี้ ใช้ micronet รุ่นอะไรไม่รู้จำไม่ได้ ที่มี 4 port
    ชุดต่อไปก็ dlink dsl500 swith dlink 5 port ใช้ได้2อาทิตย์พัง ทั้งชุด ร้อนมาก และก็ชุดที่ใช้อยู่ปัจจุบันเนี่ยแหละ

OverclockZone Member คิม's Avatar

ใช้ยี่ห้ออะไรอยู่ละครับ

ปกติไม่ต้องมีก็ได้

ของผมใช้อยู่หลาย Solution หลากยี่ห้อ เปิด7/11 หลายปี ไม่เคยปิด ยกเว้นแต่ไฟดับเท่านั้น

พัดลมก็เอาที่ 1000 รอบต้นๆก็พอ ดูข้างกล่องให้ดังต่ำกว่า 20dB ก็แจ๋มมาก

OverclockZone Member junex's Avatar
    @ O.C.Tune ทาว์นอินทาว์น

แนะนำว่าถ้าร้อนมากจริงๆ ติดด้านบน แล้วดูดลมขึ้นครับ

ถ้าเป่าอัดเข้าไปปัญหาความร้อนคงหาย แต่ระยะยาวจะมีปัญหาที่เกิดจากฝุ่นแทนครับ

OverclockZone Member zerocs's Avatar

เป่าทำไมคับ
    เป่าแล้วเนตจะแรงขึ้นเหรอฮึ

OverclockZone Member exit's Avatar

เอามาติดเคสจะดีกว่า ติดใกล้ๆพัดลมก็พอ

Quote Originally Posted by lahunza View Post
    ผมก็เิปิดมาหลายปีเหมือนกันครับ จนโมเด็มตัวที่แถมจาก ทรู (หัวเว่ย) เจ๊งไปละ เลยซื้อ router ตัวใหม่มา นี่ก็ใช้มา 4 เดือนละ

Quote Originally Posted by คิม View Post
    ใช้ยี่ห้ออะไรอยู่ละครับ

ปกติไม่ต้องมีก็ได้

ของผมใช้อยู่หลาย Solution หลากยี่ห้อ เปิด7/11 หลายปี ไม่เคยปิด ยกเว้นแต่ไฟดับเท่านั้น

พัดลมก็เอาที่ 1000 รอบต้นๆก็พอ ดูข้างกล่องให้ดังต่ำกว่า 20dB ก็แจ๋มมาก
    ใช้ TP-Link 8810 กับ Aztech wireless 2 ตัวครับ

Quote Originally Posted by junex View Post
    แนะนำว่าถ้าร้อนมากจริงๆ ติดด้านบน แล้วดูดลมขึ้นครับ

ถ้าเป่าอัดเข้าไปปัญหาความร้อนคงหาย แต่ระยะยาวจะมีปัญหาที่เกิดจากฝุ่นแทนครับ
    ผมก็กลัวระยะยาวเหมือนกันครับ เพราะ ตัวใหม่นี่ เป็น TP-Link 8810 ประกัน lifetime มี void แปะปิดอยู่ถ้าฝุ่นเข้าไปเยอะก็ไม่กล้าแกะเองเด๊วประกันหลุด

Quote Originally Posted by zerocs View Post
    เป่าทำไมคับ
    เน็ตไม่แรงขึ้นครับ แต่ผมจะหล่อขึ้นครับ เพราะถ้า router อยู่ได้นานขึ้นผมจะได้มีเงินกินข้าว

Quote Originally Posted by exit View Post
    เอามาติดเคสจะดีกว่า ติดใกล้ๆพัดลมก็พอ
    ผมวางเคสกับ router ไว้คนละฝั่งจอคอมอะครับ ว่าจะต่อพ่วงสาย

OverclockZone Member ShutterV's Avatar

เอาซิงแรมไปแปะเลยครับ มันร้อนดีจริงๆ ดีลิงค์เนี่ย

OverclockZone Member junex's Avatar
    @ O.C.Tune ทาว์นอินทาว์น

Quote Originally Posted by zerocs View Post
    เป่าทำไมคับ

ความร้อนทำให้พังได้เลยนะครับ Linksys WAG54G V.2 ของผมก็พังไปตัวนึงแล้วครับ

โมเดลนี้มันร้อนมาก ขนาดเมืองนอกอากาศเย็นกว่าบ้านเรายังต้องโมพัดลมติดเลยครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks