overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8
    OverclockZone Member

Default ขอสอบถามเรื่องโหมดของเร้าเตอร์กับเสากระจายสัญญาณไวไฟครับ

1.มีข้อข้องใจว่า เร้าเตอร์ที่่ มีโหมด b/g/n/ เเต่ระโหมดมันจะส่งสัญญาณได้ไกลต่างใช่ไหมครับ
    เช่น สมมุติ ALFA 525H เสาเดิม ๆ ถ้าปรับเป็นโหมด b จะส่งได้ 20 เมตร ปรับเป็นโหมด g ส่งได้ 50 เมตร เเละปรับเป็นโหมด n จะส่งได้ 80 เมตร
    ผมเข้าใจถูกหรอป่าวครับ

2.เสาสัญญาณไวไฟภายนอกกับภายใน เช่น เสา 9 dbm เหมือนกันมันต่างกันเเค่ความทนต่อสถาพอากาศเเค่นั้นหรอครับ

3. ความเข้มของการกระจายสัญญาณ รับ ส่ง สมมุติ เช่น ของเสา 9 dbm ระหว่างเสาภายนอกกับภายในเหมือนกัน ไม่ต่างกันใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

kristopher's Avatar

ขอตอบตามที่ผมพอจะรู้ ด้วยสมองหางอึ่งของผมนะครับ
    ข้อ1.
    ความแตกต่างระหว่าง a/b/g/n ซึ่งเป็นมาตรฐาน IEEE ซึ่งสรุปคร่าวๆ ตามนี้นะครับ
    802.11a - เป็นมาตรฐาน Wi-Fi ที่ใช้ย่านความถี่ 5 GHz เข้ารหัสสัญญาณความเร็วสูงสุดที่ 54 Mbps แต่ระยะครอบคลุมสั้น
    802.11b - เป็นมาตรฐาน Wi-Fi ที่ใช้ย่านความถี่ 2.4 GHz เข้ารหัสสัญญาณที่สามารถซ่อมสัญญาณให้สูญเสียพลังงานน้อยลงเมื่อส่งในระยะไกล จึงได้ความเร็วสูงสุดน้อยลงอยู่ที่ 11 Mbps แต่ระยะครอบคลุมไกลกว่า 802.11a
    802.11g - เป็นมาตรฐาน Wi-Fi ที่ใช้ย่านความถี่ 2.4 GHz เช่นกัน แต่เข้ารหัสสัญญาณได้ทั้งสองแบบ โดยตรวจสอบได้อัตโนมัติว่าเครื่องที่เชื่อมต่อด้วยอยู่ในระยะที่ควรใช้ 802.11a หรือ 802.11b ทำให้ได้ความเร็วสูงสุดที่ 54 Mbps เมื่ออยู่ในระยะครอบคลุมของแบบ 802.11a แต่ได้ระยะครอบคลุมไกลเท่ากับเมื่อใช้ 802.11b
    802.11n - เป็นมาตรฐาน Wi-Fi ที่ใช้ย่านความถี่ทั้งสองย่าน (2.4 และ 5 GHz) พร้อมกัน โดยใช้เสาอากาศหลายตัวที่ทำให้ทั้งส่งและรับพร้อมกันได้หลายเซสชั่น (Multiple Input / Multiple Output หรือ MIMO) ทำให้ได้ความเร็วสูงสุด (ซึ่งมาจากการรับส่งพร้อมกัน) ตามจำนวนเซสชั่นพร้อมกันที่รองรับได้ พร้อมทั้งออกแบบเสาอากาศหลายตัวให้ระยะครอบคลุม "รวม" กว้างกว่ามาตรฐานเดิมๆ ได้ครับ
    ตอบ 2.
    หลายปัจจัยทำให้เกิดความแตกต่าง แต่ถ้า ทดสอบ โดยมีปัจจัยคล้ายกัน แบบภายนอกจะส่งได้ไกลกว่าภายในมากครับ และแบบภายนอกมันมีหลายแบบครับ ลักษณะการกระจายของสัญญาณมันก็ไม่เหมือนกันในแต่ละแบบนะครับ ในส่วนความทนทาน ภายนอกทนกว่า ยกเว้น เอามาให้รถเหยียบ ภายในทนกว่า อันนี้คอนเฟริม
    ตอบ 3.
    ความเข้มในที่นี้ คือความแรง ใช่ไหมอ่าครับ ต่างกันนะครับ อย่างที่ผมบอกว่าเสาแบบภายนอกลักษณะการกระจายของสัญญาณมันก็ไม่เหมือนกัน เช่น แบบOmni (เสา) ซึ่งกระจายสัยญาณเป็นรูปคล้ายๆโดนัท โดยมีเสาอยูู่ตรงกลาง ถ้าตัวรับอยู่รอบๆ ในระยะเท่ากันก็แรงได้เท่ากัน กับแบบ Panal (แผ่นๆ) ซึ่งจะเป็นการยิงสัยญาณแบบตรงๆ ไปหาตัวรับเลย ถ้าอยู่นอกรัศมี ก็ จะแรงน้อยกว่า อะไรประมาณนี้
    ไม่รู้จะงงไหมนะครับ -*- บอกแล้ว ตอบ แบบคนเพิ่งตื่นนอน ฮ๋า

Quote Originally Posted by celeron5555 View Post
    1.มีข้อข้องใจว่า เร้าเตอร์ที่่ มีโหมด b/g/n/ เเต่ระโหมดมันจะส่งสัญญาณได้ไกลต่างใช่ไหมครับ
    เช่น สมมุติ ALFA 525H เสาเดิม ๆ ถ้าปรับเป็นโหมด b จะส่งได้ 20 เมตร ปรับเป็นโหมด g ส่งได้ 50 เมตร เเละปรับเป็นโหมด n จะส่งได้ 80 เมตร
    ผมเข้าใจถูกหรอป่าวครับ
    แต่ละโหมด ต่างกันที่ความเร็วสูงสุดครับ 11,54,300 Mbps
    ในแง่ระยะทาง AP ตัวเดิม เสาอันเดิม โดยส่วนใหญ่จะใกล้เคียงกัน

2.เสาสัญญาณไวไฟภายนอกกับภายใน เช่น เสา 9 dbm เหมือนกันมันต่างกันเเค่ความทนต่อสถาพอากาศเเค่นั้นหรอครับ

3. ความเข้มของการกระจายสัญญาณ รับ ส่ง สมมุติ เช่น ของเสา 9 dbm ระหว่างเสาภายนอกกับภายในเหมือนกัน ไม่ต่างกันใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ
    เสา 9 dB ตามมาตราฐาน ไม่ว่า Indoor หรือ Outdoor
    ในเรื่องการกระจายสัญญาณ ไม่ควรจะต่างกัน
    ต่างกันตรงวัสดุ ความทนทานครับ

tomodify's Avatar

ผมอาจตอบไม่เหมือนคนอื่นนะ

wireless n ไม่ได้ส่งได้ไกลกว่า g ครับ
    g ได้ไกลกว่า
    และ b ได้ไกลกว่า g

แต่ไม่มีใครใช้กันเพราะว่าแบนด์วิดมันต่ำ เทียบง่ายๆก็ AM-FM นั่นแหละ
    AM ส่งจากกรุงเทพไปเชียงใหม่ได้ คุณภาพเสียงต่ำ
    FM ส่งได้ เกิน 100 กม.ถึงว่าเก่งแล้ว คุณภาพเสียงชัดเจนกว่าด้วย

ที่เค้าหนีไปใช้ 5 GHz เพราะต้องการหลีกหนีจากการรบกวนของคลื่น 2.4
    ที่เค้ามี wireless n เพราะต้องการแบนด์วิดที่สูงขึ้น

ปกติ channel Width 20 MHz ส่งได้ไกลกว่า 40 MHz
    AIP-W525H
    ถ้าทำ AP แนะนำให้ปรับโหมดเป็น BG-Mix ส่งได้ไกลกว่า แต่จะเสียฟังก์ชั่น N และ MiMo ความเร็วสูงสุดได้ 54 Mbps
    หรือ BGN-Mix Channel Width=20 MHz ได้ความเร็วสูงสุด 135-150 Mbps

ลองวัดสัญญาณเทียบและดูระยะที่ใช้งานได้จริงดีกว่าครับ
    ปัจจัยที่มีผล คือ ระยะทางและสิ่งกีดขวางที่ทำให้เรท TX-RX ต่ำลงกว่าเดิม
    เช่น ส่ง 54 Mbps กว่าจะถึง client ปลายทางเหลือ 11
    แต่จาก 300 Mbps เหลือ 24

40MHz: 16.5 miles (26.5 km)
    20MHz: 35.6 miles (57.3 km)
    10MHz: 72.3 miles (116 km)
    5Hz: 144.7 miles (232.9 km)
    อ้างอิงจาก wiki ของ ubnt http://wiki.ubnt.com/AirOS_and_AirMax_-_FAQ

^
    ^
    ท่านโตครับ
    ตำแหน่งที่อ้างอิงมา ไม่ใช่ระยะทางที่สามารถส่งไปได้นะครับ
    อันนั้นคือความสัมพันธ์ระหว่าง ACK Timeout และ Channel Width ที่ใช้งาน

หน่วยของ ACK Timeout คือระยะเวลาเป็นวินาที
    แต่ค่านี้จะสัมพันธ์กับระยะทางด้วย (คือยิ่งไกล คลื่นยิ่งใช้เวลาเดินทางนาน)
    Firmware ของ UBNT เลยกำหนดระยะทางขึ้นมาแทน เพื่อให้ user ตั้งค่าได้ง่ายขึ้น (มันเป็นรูปธรรมมากกว่า)

ส่วนตารางนั้น ความหมายคือ บอกระยะทางไกลสุด (ถ้าไกลกว่านี้ คือให้กด NO ACK ได้แล้วครับ)

จริๆแล้ว ไม่ว่า 5,10,20,40 ถ้าวิ่งอยู่บน 2.4 เหมือนๆกัน
    จากแหล่งกำเนิดเดียวกัน เสาเดียวกัน ระยะทางจะใกล้เคียงกันครับ

ยิ่งใช้ช่วงกว้าง ก็ใส่ข้อมูลไปได้มาก (20=>150,40=>300)
    เพียงแต่ว่า ช่วงกว้าง ก็หมายความจะโดน effect ได้ง่ายกว่า ตามไปด้วย
    พอเอามาใช้งาน ก็เลยรู้สึกว่า 40 ใช้งานได้ดีในระยะทางใกล้ๆ
    ถ้าจะใช้ไกลๆคือต้องไม่โดนกวน

Mode BGN บางครั้งรู้สึกว่า G เล่นไม่ได้แล้ว หลุดไปหลุดมา
    แต่ปรับ B ยังเล่นได้อยู่ อันนี้ก็ถูก แต่มันเป็นที่ตัวอุปกรณ์ด้วยครับ ^^
    ตรงนี้มันเกิดจากทั้งตัวรับและตัวส่งสัญญาณ

ถ้าพูดถึงตัวส่งสัญญาณอย่างเดียว
    B ก็ไม่น่าใช้แล้วล่ะ Bandwidth มันต่ำไปหน่อย

OverclockZone Member aha2pro's Avatar

เดี๋ยว จขกท. จะปวดเฮดปล่าวๆ ..ทฤษฎี เอาไว้อ้างอิงก็พอครับ
    ของแบบนี้ต้องวัดจากการใช้งานจริงจะดีกว่า
    บางที่ เตรียมของตั่งค่าทดสอบแล้วไปอย่างดี
    แต่ไปติดตั้งจริงๆแล้ว ทำไมมันไม่เวิร์คก็ไม่รู้ ต้องปรับนู่นปรับนี่อีก
    กว่าจะลงตัว
    ทั้งนี้ความแตกต่างสัญญาณ หรือเรื่องเสา in-out door นั้น
    ความแตกต่างจริงๆอยู่ที่คุณภาพวัสดุและการออกแบบของแต่ละยี่ห้อและแต่ละชิ้นด้วย
    ขนาดเสายี่ห้อเดียวกันขนาดเดียวกัน ลองใช้งานจริงยังมีความแตกต่างเลยครับ

kristopher's Avatar

ความรู้ๆ เก็บๆเข้าหัวๆหางอึ่งผมจะได้งอกเพิ่ม อิอิ

ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ ได้ความรู้มากเลย

Bookmarks

Bookmarks