overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14
    OverclockZone Member

Default เจอปัญหาตอนลง window 7

อันบนเป็น C: อันล่างเป็น D: ผมFormat C: แล้ว กด next ไม่ผ่านอ่ะครับ

ต้องลบ c: อะครับ แล้วสร้าง c: ใหม่ครับระบบจะเก็บพืนที่อีก ประมาณ 100 ครับถึงจะลง wim 7 ได้

0.0

OverclockZone Member paolo77's Avatar

HDD นี้ 2 partition
    ลบ partition1 โดยการกดคลิก Delete ( กด D ก็ได้ ) ......... ไม่ต้องไปยุ่งกับ partition2 ( DATA )นะ
    ตอนนี้เราก็มีพื้นที่ว่างในHDDแล้ว 488.3 GB แต่จะยังใช้งานไม่ได้
    จากนั้นสร้าง Partition ใหม่ โดยกดคลิก New ( กด e ก็ได้ ) ....... ระบบสร้าง Partition ใหม่ ซึ่งจะมีเนื่อที่สูงสุด ไม่ถึง 488.3 GB ตกลงไป
    จากนั้นเราก็ติดตั้ง window ที่ partition ใหม่อันนั้นแหละ ......... Next next next
    ไม่ต้องไปยุ่งกับ partition2 ( DATA ) นะ

ผมลองผมแล้วครับ อันที่เป็น 100 MB ไม่โผล่ครับ กด next ต่อไม่ได้ด้วยเป็นเหมือนเดิม

OverclockZone Member mui2606's Avatar
    Kumphawapi Sugar.co.th

ลบไดร์cเลยครับเเล้วสรา้งใหม่เอาเเค่100g เหมือนว่าวิน7วันจะกันพื้นที่ไว้สำหรับsystermของระบบ100mครับส่วนพื้นที่เหลือก็สรา้งไดร์ใหม่ไปเลย ถ้ายังไม่ได้ลองเป็นวินโด้ใหม่ดูครับ

OverclockZone Member functionc's Avatar
    ช่อง 3,กรมศุลฯ,โลตัส-บิ๊กซี พระราม 4

กดปุ่ม Shift + F10 ที่หน้าติดตั้งหน้าแรก (หน้าที่เลือกภาษา)

diskpart (เข้าโปรแกรม diskpart)

จากนั้นพิมพ์คำสั่งดังต่อไปนี้
    list disk (มันจะแสดง HDD ของเรา ถ้ามีลูกเดียวก็จะขึ้นว่า disk 0)
    select disk 0 (เรียก HDD เพื่อใช้ทำงาน)
    list partition (สั่งให้แสดง partition ใน HDD ตามรูปก็มีสอง partition ตามด้วยเลข บางที partition แรกก็ไม่ได้เป็นเลข1ต้องดูที่ขนาดเอาแล้วกันอย่าเลือกผิดล่ะ)
    select partition 1 (เลือกพาร์ติชั่น 1 สมมุติว่า partition แรกเป็น 1 ถ้าเป็นเลข 2 ก็ใส่สอง)
    active (สั่งให้ partitiom 1 active สำหรับการบู๊ตระบบปฏิบัติการ)
    format fs=ntfs quick (ฟอร์แมตแบบเร็ว โดยรูปแบบดิสก์แบบ ntfs)
    exit (ออกจาก diskpart)
    exit (อีกครั้งเพื่อออกจาก command promt)

มันก็เหมืออนกันวิธีข้างบน แต่เผื่อผ่าน

ผมเคยทำแล้วผ่านตอนติดปัญหา พำแนอำพั 100 mb แต่ว่าผมล้างทั้งลูกครับ แต่คำสั่งข้างบน format แค่ partition เดียว

ไม่ผ่านเหมือนเดิมอ่ะครับ ผมไม่สามารถล้าง partition 2 มีข้อมูลสำคัญอยู่เยอะครับ T_T

OverclockZone Member mewzira's Avatar
    Pakchong, Nakorn Ratchasima

Hdd 2t ก่อนหน้านี้ มีโครงสร้างอย่างไร ในการแบ่ง

และใช้งานใน device อะไรมาก่อน เคยลง OS อะไรมาในตัวมันก่อนหน้าไหม

ตอนเอามามำในโครงสร้างเดิม เช่น เป็น 1 Partition ยังมี Data อยู่ไหม

ตอนแรกร้านที่ผมไปซื้อมา เค้าลงมาให้ เป็น window 7 ultimate แล้วทีนี้จะมาลงใหม่เป็น window 7 ultimate ตัวเดิมน่ะแหละ เค้าลงแบบตัด 100MB ออก แล้วทีนี้ผมลงใหม่ ผมต้องการล้างข้อมูล C: เท่านั้น ก็กด format แล้วกด next ไม่ผ่าน ก็เลย delete>new>next ก็มาติดเหมือนเดิม

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    สงบสุข & สันโดษ

เคยเจออาการคล้ายๆ แบบนี้ แต่ไม่ไช่แบบนี้

ถ้าไม่ลบทั้ง 2 ไดร์ ก็อย่าหวังจะสร้าง partition ใหม่ใด้แบบไม่มีปัญหาเลย เพราะไดร์ C มันอยู่พื้นที่ด้านในดิส ส่วน D อยู่ขอบนอกถัดมา

ดังนั้นเวลาสร้าง partition ใหม่ วินโดวส์ถึงบังคับให้สร้าง C ก่อนไง เพราะมันสร้าง D ก่อน C ไม่ใด้

ก็เหมือนจะถอดถุงเท้าโดยไม่ต้องถอดรองเท้าน่ะเหละ ทำไม่ใด้หรอก

ผมเจอเป็นกระทู้ที่เท่าใหร่แล้วนะ ที่ว่าข้อมูลสำคัญเหลือเกินนนนนน แต่กลับไม่ใด้ทำ Backup ใว้เลยแม้สักนิด

แขวนชีวิตข้อมูลอันมีค่าใว้กับสิ่งที่พร้อมจะพังใด้ตลอดเวลา

OverclockZone Member functionc's Avatar
    ช่อง 3,กรมศุลฯ,โลตัส-บิ๊กซี พระราม 4

ถ้าข้อมมูลมันสำคัญขนาดนั้นแต่ลงยังไงก็ไม่ผ่านหาซื้อ HDD ไม่ต้องแพงมากเอาไว้ลงวินเถอะครับอย่าใช้รวมกันข้อมูลเลย ของผมมีสองลู้ ลูกแรก 320 อีกลูก 1เท ก็สบายๆ เวลาเจอปญหาก็ล้างมันทั้งลูกอะแหละง่ายดี HDDข้อมูลยกไปต่อเครื่องโน้นเครื่องนี้ได้อีก ไหนๆจะจัดแล้ว SSD เลยครับ เร็ว แรง แหล่ม จะลงวินก็แทบจะเหมือนก็อปไฟล์ HD ใน HDD ธรรมดาเลยล่ะ

มีิอีกวิธีครับ- - แต่ไม่ชัวส์นะ ลองลงแบบใช้ Ghost window เลย- - คิดว่าน่าจะผ่านได้เลยนะ- -

OverclockZone Member Big's Avatar

จะต้องมีไดร์ฟ 100 mb โผล่ขึ้นมาด้านบนด้วยครับ

เท่าที่จำได้ แค่ลบของเก่าออก C แล้วกด Next มันก็จัดการให้เองแล้วไม่ใช่เหรอครับ???

ปล ใช้ของแท้ดีที่สุด

Bookmarks

Bookmarks