Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ คอมใช้เน็ตไม่ได้แต่ต่อผ่านมือถือปกติ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ คอมใช้เน็ตไม่ได้แต่ต่อผ่านมือถือปกติ

เปิดคอมมาแล้วพอจะเข้าเน็ตมันขึ้นว่า

Error 105 (net::ERR_NAME_NOT_RESOLVED): Unable to resolve the server"s DNS address.

แต่ใช้ผ่านมือถือปกติครับ

คอม ได้รับ ip ครบไหม ? หรือ fix ip ไว้ป่าว

Comment

ไม่ได้รับ ip ครับ

Comment

เน็ตของตัวเองหรือเน็ตคนอื่น ?
        ถ้ามือถือเล่นได้ ก็แสดงว่าเน็ตและสัญญาณปกติ
        เป็นที่วินโดว์แหละครับ ถ้าเมื่อก่อนเล่นได้แต่ตอนนี้เล่นไม่ได้
        โดยที่ไม่มีใครไปซนเปลี่ยนคอนฟิกอะไรเล่นนะ
        ก็อาจจะไฟล์บางตัวเสียหายหรือไวรัสเล่นงาน
        หรือโชคร้ายหน่อย พอร์ตแลนเสียก็เป็นได้

Comment

เน็ตตัวเองครับ เมื่อคืนยังเล่นได้อยู่เลยพอเปิดมาใหม่วันนี้ก็ขึ้นerror แล้วก็ใช้ไม่ได้เลยครับ
          แล้วพอจะมีวิธีเช็กมั้ยครับ

Comment

ต่อกับเน็ทเราเอาไว้

เข้า cmd

พิมพ์

ipconfig /release

ตามด้วย

ipconfig /flushdns

ตามด้วย

ipconfig /renew

ถ้าเป็น windows 7 มักจะมีปัญหากับ DNS บ่อยมาก
            Error 105 (net::ERR_NAME_NOT_RESOLVED): Unable to resolve the server"s DNS address.

ถ้าเป็นเครื่องเรา เล่นจริง ๆ เน็ทบ้าน ๆ แนะนำ FIX IP แก้ปัญหาไปเลยครับ

Comment

Originally posted by -:R:- View Post
              ต่อกับเน็ทเราเอาไว้

เข้า cmd

พิมพ์

ipconfig /release

ตามด้วย

ipconfig /flushdns

ตามด้วย

ipconfig /renew

ถ้าเป็น windows 7 มักจะมีปัญหากับ DNS บ่อยมาก

ถ้าเป็นเครื่องเรา เล่นจริง ๆ เน็ทบ้าน ๆ แนะนำ FIX IP แก้ปัญหาไปเลยครับ
              ตามข้างบนเลยจะ Network ใช้ไม่ได้ถ้าไม่ได้ใช้สาย ก็ต้องได้ Address ครบ

Comment

Originally posted by bizkitshow View Post
                ตามข้างบนเลยจะ Network ใช้ไม่ได้ถ้าไม่ได้ใช้สาย ก็ต้องได้ Address ครบ
                ใช้สาย LAN ครับแล้วมันต่อไม่ติดเลยด้วยครับ
                Last edited by nut66; 18 Dec 2012, 13:48:32.

Comment

lan มีคนไป fix ip เอาไว้หรือเปล่า?

หรือ ไป Disable มันเอาไว้

หรือ ip มันไปชนกับอันอื่น หรือ ชนกับเราท์เตอร์

Comment

Originally posted by -:R:- View Post
                    lan มีคนไป fix ip เอาไว้หรือเปล่า?

หรือ ไป Disable มันเอาไว้

หรือ ip มันไปชนกับอันอื่น หรือ ชนกับเราท์เตอร์
                    ไม่ได้ fix ip ไว้ครับ แล้วสัญญาณเน็ตไม่เข้าเครื่องเลยครับ ลองต่อผ่านสาย LAN และ wifi ดูแล้วครับ
                    ไม่รู้ว่าจะโดนไวรัสหรือเปล่า พอจะมีวิธีเช็คมั้ยครับ

Comment

Working...
                    X