overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8
    OverclockZone Member

Default เมนบอร์ด SATA II คุ้มค่าหรือไม่กับการซื้อ SSD มาใช้

เมนบอร์ดรองรับ SATA II (Gigabyte EP45-UD3R)
    อยากลองซื้อ SSD 128GB มาใช้กับ PC นะครับ แต่ติดตรงเรื่อง SATA II

เลยอยากทราบว่า
    A1. SATA II ความเร็วอ่านเขียนเท่าไรครับ
    A2. HDD 7200rpm buffer 64mb 1-2TB ความเร็วอ่านเขียนเท่าไรครับ

โดยผมอยากจะลอง 3 รูปแบบด้วยกัน คือ
    B1. ซื้อ HDD 7200rpm buffer 64mb 500GB-2TB สำหรับไดร์ฟ C: ไม่แบ่งพาติชัน เพื่อลง Windows
    B2. ซื้อ SSD 128GB (โดยเล็ง Vertex4 กับ Vector) สำหรับไดร์ฟ C: ไม่แบ่งพาติชัน เพื่อลง Windows
    B3. ซื้อ HDD 7200rpm 500GB-1TB 2 ลูก ทำ RAID-0 สำหรับไดร์ฟ C: ไม่แบ่งพาติชัน เพื่อลง Windows

รูปแบบไหนน่าจะทำให้เกิดความสมเหตุสมผลและประสิทธิภาพดีที่สุดบนสาย SATA II และงบ 3,000-5,000(+/-500) ครับ
    (โดยไม่เผื่อการอัพเกรดเมนบอร์ดหรือนำไปใช้กับเครื่องอื่นในอนาคต)

ยกตัวอย่าง
    SATA II วิ่ง 100
    B1 วิ่ง 60
    B2. วิ่ง 100(SATA III วิ่ง 200)
    B3. วิ่ง 100(SATA III วิ่ง 120)

B3. จะสมเหตุสมผลและประสิทธิภาพดีที่สุดบนสาย SATA II

สุดท้ายนี้ขอบคุณมากครับสำหรับทุกความคิดเห็น ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Zyxzenze's Avatar
    วิญญาณแมวหลังศาล

เอ่อ....... B2 มันไม่วิ่ง 200 หรอกฮะ SSD SATA-III เกือบทุกตัวที่เป็น Sync ขึ้นไป มันวิ่ง 250+ (แล้วก็ติดที่ 280 ตรง SATA-II Cap. นั่นแหละ)

ประเด็นที่คุณเข้าใจผิดคือ SSD ไม่ได้ทำความเร็วได้มากกว่า HDD RAID เท่าไหร่ในไฟล์ใหญ่ๆ แต่การอ่านเขียนไฟล์เล็กๆ ทำได้เร็ว และเข้าถึงข้อมูลได้เร็วกว่าประมาณ 100 เท่าขึ้นไป

ยกตัวอย่าง แบบสมมุตินะครับ ^^
    โดยประมาณความเร็วเฉลี่ยแบบ ไก่กระโดดได้ 100 ลูกเจี๊ยบกระโดดได้ 60 อะไรแบบนี้นะครับ
    ความเร็วจริงๆ ผมไม่ค่อยสันทัดนะครับ ^^
    Last edited by darkgz; 17 Dec 2012 at 15:47:37.

OverclockZone Member powerdome's Avatar
    ในเมืองนคร หน้าวัดเพชรจริกครับ

ผมจัด Vertex4 64gb มาคู่กับsata2 มันวิ่งได้สูงสุดไม่เกิน 200 mb/s เองครับ
    ตอนนี้กำลังควานหาบอร์ดที่มีsata3อยู่ครับ

ปลผมเทสกับhdtune นะครับ
    ถ้าเทสกับ as ssd ก็ได้ไม่เกิน 260mb/s

ผมว่าเจ้าของประทู้ต้องมุ่งสองประเดินครับ
    1.ว่าจะเอาให้บู๊ตไวๆ ก็ต้องssdชนะขาดลอย เพราะเข้าถึงข้อมูลเร็วมาก

2.เหรอว่าเอาให้รับข้อมูลเยอะๆ ก็ต้องทำ RAID-0 hhd ที่เป็นsata3

สองข้อนี้มีอัตราในการเขียนอ่านข้อมูลไม่หนีกันใน sata2
    แต่เรื่องการเข้าถึงข้อมูล ssdชนะขาดครับ

ที่ผมลองนะใช้งานจริงนะssdแค่บู๊ตไวมากแป๊ปเดียวเข้าวินโดว์เสร็จแล้ว แต่หลังจากนั้นก็ใช้งานเหมือนๆกับhhd ต่อ RAID-0 อะครับ

แต่ถ้าให้แหล่มสุดก็ ssdลงวินโดว์ให้บู๊ตไวๆ แล้วหาhhd มาต่อ RAID-0 ไว้เก็บข้อมูลครับ

มุ่งเน้นด้านการทำงานของ Windows, Program และอื่นๆ ทำงานได้ไวขึ้นนะครับ โดยหวังผลเฉพาะด้าน Storage นะครับ
    ส่วนไดร์ฟสำหรับเก็บข้อมูลจะแยกไว้อยู่แล้วอีกไดร์ฟนึงนะครับ

OverclockZone Member Zyxzenze's Avatar

HDD ต่อ RAID-0 เก็บข้อมูล เป็นความคิดที่ผิดมหันต์

มันไม่มี Fault Tolerance อะไรเลย ถ้าจะเก็บข้อมูลสำคัญจริงๆ แนะนำเสียสละ 1 ลูก ทำ RAID-1 ครับ

OverclockZone Member kuma's Avatar
    กม.8 นวลจันทร์ ประตูน้ำ ราม1

Quote Originally Posted by Zyxzenze View Post
    HDD ต่อ RAID-0 เก็บข้อมูล เป็นความคิดที่ผิดมหันต์

มันไม่มี Fault Tolerance อะไรเลย ถ้าจะเก็บข้อมูลสำคัญจริงๆ แนะนำเสียสละ 1 ลูก ทำ RAID-1 ครับ
    raid1vs backup อันไหนคุ้มกว่าครับ. ดาต้า พวกรูปถ่ายครับ

RAID-1 มันก็คือ Mirroring

เก็บข้อมูลเหมือนกันเปี๊ยบพร้อมกัน 2 ลูก

Backup มันมีหลายความหมายนะครับ

ข้อมูลสำคัญ จะเก็บกี่ก็อปปี้ กี่ที่ก็ได้ เก็บไปเถอะ โอเคทั้งนั้นล่ะ พอจะใช้มันชอบเจ๊งฉุกเฉินอยู่เรื่อย

Bookmarks

Bookmarks