Announcement

Collapse
No announcement yet.

อุณหภูมิของ Sapphire 7850 แบบนี้ปกติมั้ยค๊าบบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อุณหภูมิของ Sapphire 7850 แบบนี้ปกติมั้ยค๊าบบ

Sapphire 7850 OC เปิดเครื่องมาก็อยู่ที่ 47-48 องศา พัดลมที่ 80%

เคยใช้ Asus 5770 CUCore มัน idle แค่ 33-34 องศาเอง พัดลมที่ 80% เหมือนกัน งงมาก มันร้อนไปมั้ยคับ

ปล* ไม่ได้ OC เลยคับ ใช้เดิม ๆ

ผมว่ามันร้อนไปน้ะท่าน ไม่น่าจะขนาดนั้นน้ะเพราะพึ่งเปิดแท้ ๆ ไม่ได้ใช้งานอะไรเลย

ของผม sapphire 7770 OC *ไม่ได้ OC เพิ่ม เปิดเครื่องมา 36' พัดลม 20% เองครับ (ตั้งพัดลมไว้ auto)

Comment

ร้อนครับ มันไม่ใช่ละ

Comment

Sapphire 7850 2GB OC ของผม พัดลมทำงานที่ 20 % อุณหภูมิ 45 องศา ครับ

Comment

แล้วมันควรจะร้อนแค่ไหนถึงจะเรียกว่าปกติอะคับ
          เมื่อวานลอง test กับเกมส์ Sleeping Dogs เล่นไปครึ่ง ชม. Full load มันอยู่ที่ 54-55 องศาอะคับ ปกติมั้ยนะ

Comment

Full load 54-55 ไม่ใช่ละ เย็นเวอร์ไป

Comment

เออ การ์ดมันกินไฟนะครับ ไม่ใช่กินนํ็า ร้อนนี้ผมว่าปกตินะครับ ถ้าคุณเล่นเกมแล้วไม่ดับกลางอากาศ ก็ไม่ต้องไปกังวลมันหรอกครับ

Comment

ผมเปิด sapphire trixx tweak กะ CCC คาไว้เลย เล่นเกมส์แล้วกด Alt + Tap ออกมาดู มันก็ได้แค่นี้อะ
                หรือโปรแกรมมันผิดพลาด มีโปรแกรมไหนที่วัดได้แม่นจริง ๆ มั้ยคับ ตอนนี้กลุ้มใจกับ idle มากคับ ตัวเก่าไม่ร้อนเท่านี้

Comment

ของผม Gigabyte 7850 OC ปกติ35-37 แต่เล่นเกมทำงานก็อยู่ที่ 47-50 นิสๆ อ่าคับ

Comment

ของผม 7870 oc 1200/1450 เดิมๆร้อน 38-39 ว่าเล่นเกม 70-80 ครับ ผมว่าของท่านไม่ร้อนเท่าไรมั้ง มันอยู่ที่ว่า เคสท่านแบบไหนด้วย ระบายอากาสดีเปล่า

Comment

เคสเดิม ทุกอย่างเหมือนเดิม เปลี่ยนแค่การ์ดจอคับ
                      จากเดิมใช้ Asus 5770 Cucore มันแค่ 33-34 องศาเองคับ พอเปลี่ยนมา Sapphire 7850 มันล่อไป 47-48 องศา
                      ไม่ค่อยได้เล่นเกมส์ด้วยอะคับ

Comment

Originally posted by kimiesamd View Post
                        เคสเดิม ทุกอย่างเหมือนเดิม เปลี่ยนแค่การ์ดจอคับ
                        จากเดิมใช้ Asus 5770 Cucore มันแค่ 33-34 องศาเองคับ พอเปลี่ยนมา Sapphire 7850 มันล่อไป 47-48 องศา
                        ไม่ค่อยได้เล่นเกมส์ด้วยอะคับ
                        ร้อนดีจริงครับรอบพัดลมเท่าไรหว่า

Comment

Originally posted by Destroyer View Post
                          ร้อนดีจริงครับรอบพัดลมเท่าไรหว่า
                          80% คับ พัดลมหมุุนทั้ง 2 ปกติ เอาไงกับชีวิตน้อ ถ้าร้อนแบบนี้มีผลต่ออายุการ์ดผมมั้ัย เปิดเครื่องมา 47-48 เห็นแล้วลมจับ

Comment

ของผม 7870 CF 29 เอง (ช่วงนี้อากาศหนาวคนไม่ต้องเปิดพัดลมแต่คอมต้องเปิด)

Comment

อ่อ เป็นกับการระบายความร้อนของเคสคับ ผมลองเปลือยเคสเอาพัดลมจ่อ Idle ลดเหลือ 37-40 องศาคับ (สงสัยต้องเปลี่ยนเคสใหม่)
                              แต่แปลกนะ ตอนใช้ Asus 5770 มันเย็นมาก ทีนี้รู้เลยว่าทำไม Asus ถึงแพงกว่าชาวบ้าน ระบบระบายความร้อนมันดีมากนี่เอง

Comment

Working...
                              X