Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยครับ ram สูงสุดใน spec แปลว่าอะไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยครับ ram สูงสุดใน spec แปลว่าอะไร

ของผม Asus Maximus III formula
    เขาบอกว่า DDR3, 4*DIMM max 16 GB แปลว่า max 16 GB ต่อ 1 slot หรือว่าทุก slot รวมกัน 16 GB ? ถ้าใส่เกินจะเป็นยังไงครับ
    ถ้าผมจะ upgrade เป็น DDR3 8 GB*4 slot ได้หรือไม่
    แล้ว ram มากๆ กินไฟมากขึ้นหรือน้อยลง ในภาวะงานค่อนข้างหนัก เช่น รัน Virtual machine / render งาน 3D

คำถามดูหน่อมแน้ม แต่อยากได้ผู้ชี้แนะทีครับ

ใส่ 1 ช่องได้ไม่เกินตัวละ 4 GB ต่อช่อง
    4 x 4 GB = 16 GB
    ใส่ตัว 8 GB คิดว่าจะเปิดเครื่องไม่ติด

Comment

อืม เช่นนี้เอง ขอบคุณมากๆครับ

Comment

ลองดู อาจจะใส่ได้ 8GB x 2 ครับ รวมๆกันแล้วไม่เกิน 16 GB

Comment

อ่านคู่มือมันสิครับ ของก็มีอยู่กับตัวแล้วน่ะ

Comment

Working...
          X