overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 5 12345 LastLast
Results 1 to 20 of 86
    OverclockZone Member vist's Avatar

Default A10 5800K ปะทะยาสีฟัน Colgate สูตรเย็น

เนื่องจากผมเกิดความสงใสว่ายาสีฟัน ใช้แทนซิลิโคนได้ไหม ผมเลยจับปาด MX-4 ทิ้ง

บีบ Colgate สูตรเย็นสดชื่นแทนที่ซะเลย ก็แบบ... สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น

สรุปคือผมเลยต้องลอง เข้าใจว่าจะมีหลายๆท่านสงใสแน่ เลยเอามาให้ชม

เจ้า PC เครื่องไหนที่ถูกทารุณ น่ะหรอครับ เครื่องนี้เลยคร้าบบบบ

Spec เครื่อง

Cpu AMD A10 5800K @ 4.2 GHZ

M/B MSI F2A85X-G65

RAM Team Xtreem LV 8GB (4X2) / 2133

VGA 7660D + 6670 (APU + GPU ) Hybrid Crossfire

HDD Western Digital Black 500GB Buffer 64MB

จอ Samsung 23" + Toshiba TV 32"

ODD Samsung DVD

PSU RaidMax 630W

Sink TX3 2พัดลม

ซิลิโคน Colgate สูตรเย็นสดชื่น

ยาสีฟันหลอดที่นำมาทำการทดลอง

บีบลงไปแล้วครับ ด้วยปริมาณที่พอเหมาะ

ใส่ซิงค์กลับคืนเสร็จสิ้น

เริ่มเปิดเครื่องทำการทดลอง

อุณหภูมิในเวลาเปิดเครื่องเฉยๆ อยู่ที่ 55องศา ร้อนกว่า MX4 ที่ใช้ตอนแรกแค่ 4-5องศา

เข้าเล่นเกมส์ MAFIA II อย่างกลุ้มใจ T T กลัวแต๊ป

อุณหภูมิระหว่างเล่น 71-73 องศา

ในการทดลองผมต่อจอไว้ 2จอนะครับ เกมส์เล่นผ่านจอ Samsung ไว้ รายละเอียดประสุดทุกตัวครับ
    ส่วนจอ Toshiba ผมใช้เปิดแสดงสถานะ พวกโปรแกรม Hw monitor อะไรแบบนี้นะครับ

สรุปผลการทดลอง

มันก็ร้อนกว่า MX-4 ของผมประมาณ 4-5 องศา ในเวลา Idel
    และร้อนกว่า MX-4 ประมาณ 8-10 องศาในเวลา Full lode

สำหรับผม คิดว่ามันอยู่ในระดับที่ใช้ได้ทีเดียว ในระยะเวลาสั้นๆ ส่วนใจระยะยาวผมเองก็ไม่ทราบครับ
    และผมก้ไม่กล้าใช้ไปยาวๆอีกเหมือนกัน 555+

ผมจะใช้แบบนี้ไปอีกซัก 2-3วัน แล้วจะเอารูปยาสีฟันตอนแกะมาให้ดูนะครับ

รูปที่แปะไว้เป็นรูปถ่ายหลังจากที่ผ่านการทดสอบมาประมาณ 1ชั่วโมงนะครับ

อันนี้ผมทดลองเพราะสงใสนะครับ เลยมาแปะๆดูเผื่อชาว OCZ จะสนใจครับ

หลังจากที่ใช้งาน Colgate สูตรเย็นไป3วัน

จากสองรูปด้านล่างเพิ่งแกะออกมาถ่ายนะครับ จะเห็นได้ว่าถึงแม้จะผ่านการใช้งานจริงไปแล้ว
    ในเวลา3วันแบบไม่ได้ปิดเครื่องโหลดบิต 24ชม. เข้าเน็ตเล่นเกมส์ไปเรื่อยๆ

มันก็ยังไม่ปรากฏอาการแห้งมากมายนักมีเพียงขอบๆเท่านั้นครับ ที่เริ่มแห้งบ้าง(CPU)

เช็ดด้วยผ้าหมาดๆแทบตายกว่าจะกลับมาวิ้งๆเหมือนเดิมครับ

ถ้าไงผมเองก็ใช้ MX-4 เหมือนเดิมก่อนละกัน....

ถ้าไงจากการทดลองตลอด3วันของผม อุณหภูมิที่ผมทำการเก็บตลอดเวลาที่ทำการทดสอบ

อุณหภูมิแทบไม่มีความแตกต่างกัน เพราะฉนั้น ผมขอสรุปว่ามันใช้งานได้จริงในเวลาสั้นๆ

ส่วนเรื่องการทดลองอื่นๆที่หลายๆท่านถามมา ผมจะทำการทดลองให้แน่นอนครับ

แต่ผมขอเวลาเล็กน้อยว่างๆจะทำให้ครับ ^ ^

รายการตามนี้

1.ยาสีฟันยี่ห่ออื่น

2.ยาหม่อง

3.เคาท์เทอร์เพน

4.จาระบี

5.ครีมกันแดด

6.วาสลีน

7.Cooling Fever

8.KY gel

9.ขาวๆข้นๆ (ชาวAMD ขอมาท่านนึง)

ในระหว่างนี้ผมกะจะหา PSU ติดระเบิดยี่ห่อหนึ่งมาทำการทดสอบอยู่ด้วยครับ
    ลองๆติดตามชมกันได้นะครับ มีอะไรขอมาได้เลยครับ ผมชอบลองของครับ
    Last edited by vist; 21 Dec 2012 at 21:15:22.

OverclockZone Member wonderoops's Avatar

บอกตรงๆ เงิบ..

OverclockZone Member Warlord_Link's Avatar

อนาคตจะมีคนเอายาหม่องไปใช้แทนซิลิโคลนมั้ยเนี่ย

OverclockZone Member silly507's Avatar
    WWW.ROCKET-PC.COM

มันก็ใช้ได้ในระยะสั่น ๆ นะครับ เพราะในระยะยาว ยาสีฟันมันก็จะแห้งเพราะโดนความร้อนบ่อย ๆ

Majin-Mark's Avatar
    ลาดพร้าว/โชคชัย4

Quote Originally Posted by Warlord_Link View Post
    อนาคตจะมีคนเอายาหม่องไปใช้แทนซิลิโคลนมั้ยเนี่ย
    ...ยาสีฟันยังพอไหว แต่ยาหม่องนี่มันโดนความร้อนแล้วเป็นน้ำนะจ๊ะอย่าได้เอามาลอง...เชียว

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

งั้นว่างๆ ลองเอาวาสลีนทา CPU มั่ง ร้อนช่างมัน เผื่อจะลื่นขึ้น อิอิอิอิอิ

OverclockZone Member

OverclockZone Member St.Siva's Avatar

ลุ้นว่าอีก3วันจะได้ส่งเคลมไหม

แน่มากทั่น

OverclockZone Member vist's Avatar

Quote Originally Posted by Warlord_Link View Post
    ลองไหมครับ เดี๋ยวผมจัดอีกที 555+

กดอีกซักนิดขอดันไปที่ 4.6GHz ผมว่ามันก็ใช้ได้อยู่นะครับ

OverclockZone Member Warlord_Link's Avatar

Quote Originally Posted by Majin-Mark View Post
    ...ยาสีฟันยังพอไหว แต่ยาหม่องนี่มันโดนความร้อนแล้วเป็นน้ำนะจ๊ะอย่าได้เอามาลอง...เชียว
    coolant !!!

OverclockZone Member XP_armor's Avatar

ไม่พังหรอกครับ ร้อนเกินเดี๋ยวมันก็ตัด

AMD เมื่อก่อนร้อนกว่านี้ ใช้มันยันทุกวันนี้ยังไม่เห็นจะพังเลยครับ

OverclockZone Member Birdcomloso's Avatar
    เชียงใหม่ ..จำหน่าย Plugin Power Meter ครับ

Quote Originally Posted by XP_armor View Post
    งั้นว่างๆ ลองเอาวาสลีนทา CPU มั่ง ร้อนช่างมัน เผื่อจะลื่นขึ้น อิอิอิอิอิ
    โอ้ว...ตอบแบบช่างแอร์เลยอ่ะท่าน 555+ .... สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น แต่สิบตาเห็นไม่เท่ามือคล่ำ คาราวะ เจ้าของกระทู้ 1 จอกครับ

OverclockZone Member Nickinlay's Avatar
    ต.กำแพงแสน อ.กำแพงแสน จ.นครปฐม

ช่างแอร์!!!

Quote Originally Posted by Birdcomloso View Post
    โอ้ว...ตอบแบบช่างแอร์เลยอ่ะท่าน 555+ .... สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น แต่สิบตาเห็นไม่เท่ามือคล่ำ คาราวะ เจ้าของกระทู้ 1 จอกครับ

10 ปากว่า ไม่เท่าตาเห็น 10 ปากเหม็น ไม่เท่าปากผม (ปากรูฉี่)

Quote Originally Posted by Nickinlay View Post
    ช่างแอร์!!!

คุณรู้ไหมว่าผมแคร์.... แคร์ช่างอวย

OverclockZone Member jidy's Avatar

เดี๋ยวว่างๆจะลองเอาแผ่นทองคำเปลวมาลองมั่งน่าจะนำความร้อนได้ดี

OverclockZone Member micronz's Avatar

หาซิลิโคนเถอะครับไม่หวาย

OverclockZone Member silly507's Avatar
    WWW.ROCKET-PC.COM

ของอย่างงี้ต้องลองครับ ..... ไม่ลองแล้วจะรู้ได้อย่างไรว่ามันระบายความร้อนได้ดีหรือไม่ดี คาราวะครับ สิ่งที่ท่านกระทำนั้นมันก็สามารถตอบโจทท์ให้หลาย ๆ ท่านได้ไขข้อข้อใจไปเลยละครับ รวมถึงผมด้วย

OverclockZone Member Sonni's Avatar

ลองเปลี่ยนยาสีฟันยี่ห้ออื่นๆดูมั่งครับอาจจะเย็นขึ้นได้อีก

OverclockZone Member JOker1313's Avatar

เจ้าของกระทู้ ผมนึกออก อย่างหนึ่ง แต่ผมไม่กล้าลองว่ะ!!

ฝากเจ้าของกระทู้ลอง

เค้าเตอร์เพนครับ!! ไอ้ยา ที่เอาไว้นวดกล้ามเนื้อ นั้นละ มันเป็น ครีมๆแบบเย็นๆเหมือนกัน น่าสนใจมั้ย?
    ลองดูที ผมอยากดู5555

OverclockZone Member Zyxzenze's Avatar
    วิญญาณแมวหลังศาล

พรุ่งนี้จะมีกลิ่นไหม้หอมสดชื่นลอยขึ้นมาพร้อมไอสีฟ้าน่ะสิ ผมว่า

Page 1 of 5 12345 LastLast

Bookmarks

Bookmarks