Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากให้บริการ Internet ในอพาทเมนต์ครับสอบถามหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากให้บริการ Internet ในอพาทเมนต์ครับสอบถามหน่อยครับ

คือว่าอพาทเมนต์ผมกำลังจะเปิดใหม่ครับผมตอนนี้ก็กำลังขอเบอร์โทณศัพท์ซึ่งกำลังติดตั้งอยู่ซึ่งขอได้เบอร์ของ true แต่ได้เบอร์เดียวเนื่องจากคู่สายเต็มมากๆก็ยังดีที่ได้มา ทีนี้มาการให้บริการห้องพักที่เขาจะมาเช่าอ่ะครับแล้วผมต้องทำอะไรบ้างโดยข้อมูลก็มีดังนี้ฮะ
    1.ผมจะให้บริการเป็นระบบ Lan ส่วน Wireless ยังไม่ดำนเนินการเพราะว่ายังไม่มั่นใจว่าจะมีคนต้องการมากน้อยเพียงใดรอสำรวจคนในหอก่อนว่ามีความต้องการมากน้อยเพียงใด
    2.อุปกรณ์ที่ต้องใช้มีอะไรบ้างครับ มีห้องพัก 70 ห้องครับผมควรใช้อุปกรณ์ไรบ้างครับจะใช้ เราเตอร์ หรือ Hub อะไรยังไงดีพอดีผมพอทราบๆคร่าวๆแต่ไม่ชำนาญเรื่องพวกนี้ ซึ่งเราจะใช้ spec ประมาณไหนดีก็ยังไม่มั่นใจเห็นมันมีราคาตั้งแต่พันต้นๆไปยัง 4-5 พัน ต่อตัว
    3.Computer ที่ใช้ควรจะเป็น PC ประกอบหรือ Server ดีแต่ถ้าเป็น Server ก็ดีเหมือนกันอันนี้ไว้ค่อยดูอีกที
    4.Software ที่บริหารพวกนี้มันมีให้โหลดหรือมีขายที่ไหนป่ะครับผมเข้าไปดูเห็นมีคนรับทำแต่ละเจ้าเขาก็มี software ทำเองมั่งของต่างประเทศมั่ง Feature ต่างๆมากมายเลยแต่ปัญหาหลักๆน่าจะเป็นการบริหาร แบนวิช ซึ่งน่าจะเป็นปัญหาหลักๆรวมถึงการโหลด Bit ซึ่งเป็นปัญหา ผมว่าส่วนนี้สำคัญ
    5.สรุปแล้วจะมีค่าใช้จ่ายๆราวๆเท่าไหร่ list มาคร่าวๆก็ได้ครับหรือใครที่รับทำอยู่แล้วก็ติดต่อผมมาก็ pm มาก็ได้ครับซึ่งก็หวังว่าจะเป็น มืออาชีพ+service ดีๆนะครับ ^^ ขอบคุณมากๆสำหรับทุกความคิดเห็น

1. lan หรือ wireless ก็ตามต้องการเลยครับ wireless ก็ดีตรงไม่ต้องเดินสายครับแต่แพงกว่า.... แต่คนอยู่หอส่วนใหญ่จะใช้ notebook กัน เค้าคงไม่อยากเอาสายห้อยไปห้อยมาในห้องหรอก

2. อุปกรณ์ ก็ ตามแต่จะออกแบบ หนีไม่พ้น switch router พวกนี้แหละครับ

3. com PCประกอบ ไปแหละครับ เอามาทำserver ได้เหมือนกัน ความแรงเหลือเฟือ

4. ส่วนbandwidth นี่ เนทมาเส้นเดียว ไม่รู้เหมือนกันจะแบ่งยังไง.... การโหลดบิตนี่ปัญหาแน่นอน (ตอนนี้ผมพึ่งได้มาดูแลหอ 80 ห้อง) ใช้ router Block ยังไงก็ไม่อยู่ พลังหื่นมันแรงครับ เลยใช้วิธีดูเอาใครโหลดบิตก็เอา b/w limit ไป... ตอนนี้ว่าจะเซท linux+proxy ขึ้นมาคุมเลย น่าจะหยุดพลังหื่นได้

Comment

ตึกกี่ชั้นครับ แล้วชั้นนึงมีกี่ห้อง Wireless ต้องติดกี่ตัว ต้องทำแบบสอบถามอะครับผมว่าเนตไลน์เดียวมันน้อยไปนะกี่เมกครับถ้าจะโหลดบิทด้วย ส่วนถ้า Wireless อุปกรณ์รับสัญญานให้เช่าก็ได้หรือขายขาดเลยครับสนใจ pm พวกผมรับทำยังไงอยากได้แปลนหอพักนี้

Comment

ตอบคำถาม จากกระทุ้นี้

Originally posted by MoOZa View Post
        คือว่าอพาทเมนต์ผมกำลังจะเปิดใหม่ครับผมตอนนี้ก็กำลังขอเบอร์โทณศัพท์ซึ่งกำลังติดตั้งอยู่ซึ่งขอได้เบอร์ของ true แต่ได้เบอร์เดียวเนื่องจากคู่สายเต็มมากๆก็ยังดีที่ได้มา ทีนี้มาการให้บริการห้องพักที่เขาจะมาเช่าอ่ะครับแล้วผมต้องทำอะไรบ้างโดยข้อมูลก็มีดังนี้ฮะ
        1.ผมจะให้บริการเป็นระบบ Lan ส่วน Wireless ยังไม่ดำนเนินการเพราะว่ายังไม่มั่นใจว่าจะมีคนต้องการมากน้อยเพียงใดรอสำรวจคนในหอก่อนว่ามีความต้องการมากน้อยเพียงใด
        2.อุปกรณ์ที่ต้องใช้มีอะไรบ้างครับ มีห้องพัก 70 ห้องครับผมควรใช้อุปกรณ์ไรบ้างครับจะใช้ เราเตอร์ หรือ Hub อะไรยังไงดีพอดีผมพอทราบๆคร่าวๆแต่ไม่ชำนาญเรื่องพวกนี้ ซึ่งเราจะใช้ spec ประมาณไหนดีก็ยังไม่มั่นใจเห็นมันมีราคาตั้งแต่พันต้นๆไปยัง 4-5 พัน ต่อตัว
        3.Computer ที่ใช้ควรจะเป็น PC ประกอบหรือ Server ดีแต่ถ้าเป็น Server ก็ดีเหมือนกันอันนี้ไว้ค่อยดูอีกที
        4.Software ที่บริหารพวกนี้มันมีให้โหลดหรือมีขายที่ไหนป่ะครับผมเข้าไปดูเห็นมีคนรับทำแต่ละเจ้าเขาก็มี software ทำเองมั่งของต่างประเทศมั่ง Feature ต่างๆมากมายเลยแต่ปัญหาหลักๆน่าจะเป็นการบริหาร แบนวิช ซึ่งน่าจะเป็นปัญหาหลักๆรวมถึงการโหลด Bit ซึ่งเป็นปัญหา ผมว่าส่วนนี้สำคัญ
        5.สรุปแล้วจะมีค่าใช้จ่ายๆราวๆเท่าไหร่ list มาคร่าวๆก็ได้ครับหรือใครที่รับทำอยู่แล้วก็ติดต่อผมมาก็ pm มาก็ได้ครับซึ่งก็หวังว่าจะเป็น มืออาชีพ+service ดีๆนะครับ ^^ ขอบคุณมากๆสำหรับทุกความคิดเห็น
        ผมขอตอบเป็นข้อๆก่อนนะครับ
        1. ช่ายครับทำการสำรวจก่อนครับ จะได้รู้ว่าควรลงทุนที่เท่าใดก่อน เนื่องจากระบบสามารถปรับเปลี่ยนและขยายได้ครับ
        2. ในการติดตั้งระบบเครื่องข่ายเพื่อใช้งาน อินเตอร์เน็ต ต้องมีอุปกรณ์ ดังนี้ครับ
        - Router
        - Acees point
        (2 อย่างนี้ก็ใช้งานได้แล้วครับ แต่ต้องมีระบบจัดการเพิ่มขึ้น อีกในกรณีที่ต้องควบคุมให้ระบบเป็นไปตามที่ต้องการ )
        - PC ประกอบเพื่อมาทำ server (อันนี้แล้วแต่ว่าอยากให้ระบบทำอะไรได้บ้างครับ)
        เช่น การให้ user ล็อกอิน ก่อนเล่น ก็คือระบบ Authentication, ระบบ Proxy เพื่อเพิ่มความเร็วใ นการใช้งานอินเตอร์เน็ตในหอพัก ยังมีอีกหลายระบบที่สามารถทำได้ครับ ยกตัวอย่างคร่าวๆ ให้ฟัง
        3.จะเลือก server ที่เป็น pc ประกอบ หรือ server จิงๆเลยก็มีเหตุผลและความจำเป็นต่างกันครับ แต่ส่วนมากหากเป็นระบบหอพักแล้วก็จะเลือกที่เป็น PC ประกอบครับ เนื่องจากสามารถหาได้ง่ายและราคาไม่แพง ส่วนที่เป็น server ก็ดีครับแต่จะราคาสูง อยู่ที่ 20000 บาทขึ้นไปก็มี
        4.อย่างที่บอกไปแล้วข้างต้นว่า server สามารถนำมาลง software เพื่อจัดการแล้วแต่ว่าต้องการแบบไหนครับ ส่วนการบริหาร Bandwidth ก็ต้องควบคู่ไปกับ จำนวนห้องและ Bandwidth ที่ทางคุณได้มาด้วยครับ แต่วิธีที่จะนำมาจัดสรรและจัดการให้เกิดประสิทธิภาพสามารถทำได้ครับ
        5.ส่วนเรื่องค่าใช้จ่าย หรือค่า services ต้องแลวแต่ ระบบที่จัดทำลงไปครับ ส่วนทางเราทำระบบให้กับหอพักมานานแล้วครับเน้นบริการเป็นหลักครับ คนทำระบบมีหลายเจ้า แต่ละเจ้าก็เทคนิคต่างกันไปครับ ยังงัยก็ขอบอกไว้เป็นแนวทางแค่นี้ครับ จากทีมงานคุณ dj_deaw ที่ postก่อนหน้านี้ครับ ส่วนความเห็นอื่นๆ รอความคิดเห็นอื่นมาตอบครับ
        Last edited by toshihero; 18 May 2008, 03:25:54.

Comment

เน็ตไวเลสธรรมดาแนะนำอย่าครับแฮคกันได้ง่ายๆเอาแบบใส่พาสเวิร์ดหน้าเว็บ

หอพักผมเป็นไวเลสครับจะใช้ต้องใส่รหัสหน้าเว็บ

http://www.wirelessbkk.com/wirelessvs.htm

ลองดูนี่ก็ได้ครับ

Comment

Originally posted by romeo View Post
            เน็ตไวเลสธรรมดาแนะนำอย่าครับแฮคกันได้ง่ายๆเอาแบบใส่พาสเวิร์ดหน้าเว็บ

หอพักผมเป็นไวเลสครับจะใช้ต้องใส่รหัสหน้าเว็บ

http://www.wirelessbkk.com/wirelessvs.htm

ลองดูนี่ก็ได้ครับ
            คนนครเหอผมพัทลุง

Comment

Working...
            X