Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบความแตกต่าง ระหว่าง ตระกูล A กับ FX ฮะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบความแตกต่าง ระหว่าง ตระกูล A กับ FX ฮะ

ไอ้ สองตระกูลเนี่ย มันใช้งานต่างกันยังไงฮะ
    เพราะใจหนึ่ง ก็อย่างใช้ FX แต่พอเห็นราคาของ ตระกูล A ก็สนใจ
    เลยอยากทราบว่ามันเป็นยังไง ช่วยแนะนำด้วยครับ

จริงๆตอบกันไปหลายทีแล้ว คำถามนี้ มีแทบทุกอาทิตย์เลยครับ
    ผมตอบสั้นๆ
    fx เป็นcpu ประมวลผลเพียวๆแต่แรงกว่าAPU
    APUเป็น cpu ที่ประมวลผลและมี กราฟฟิคในcpuมาให้ประมาณหนึ่งครับ

อยากรู้มากกว่าเข้ากูเกิ้ล แล้ว พิมพ์ว่า "apu แตกต่างกับ fx" ครับขึ้นมาเพียบ ลองไปศึกษาต่อเอาเองจะได้เข้าใจถ่องแท้

Comment

APU = CPU + การ์ดจอในตัว ราคาถูก เหมาะกับคนงบน้อย

FX + การ์ดจอแยกแรงกว่า APU มีงบหมื่นต้นๆ ก็แรงได้

Comment

ผมว่า คำถามนี้ น่าฟังกว่าคำถามที่เทียบ Intel vs Amd อีกนะนี่ ฮ่าๆๆๆ

Comment

ใช่หรือเปล่าครับ ผมเองก็ไม่รู้เ เห็นบอกว่า A10 ก็คือ AMD Atlhon II x2 2 ตัว (จำ clock ไมได้) + ด้วย ati 6xxx หรือไงเนีย

แต่ FX 6xxx น่าจะแรงกว่า Atlhon II x 2 2 ตัว นะ

Comment

Originally posted by ponggoa View Post
            ใช่หรือเปล่าครับ ผมเองก็ไม่รู้เ เห็นบอกว่า A10 ก็คือ AMD Atlhon II x2 2 ตัว (จำ clock ไมได้) + ด้วย ati 6xxx หรือไงเนีย

แต่ FX 6xxx น่าจะแรงกว่า Atlhon II x 2 2 ตัว นะ
            FM2 A10 5800K Trinity สถาปัตยกรรม "Piledriver" แบบเดียวกับตระกูล Vishera ครับ ไม่ใช่ Atlhon II x2 อันนั้นมัน FM1

Comment

Originally posted by rayman9 View Post
              FM2 A10 5800K Trinity สถาปัตยกรรม "Piledriver" แบบเดียวกับตระกูล Vishera ครับ ไม่ใช่ Atlhon II x2 อันนั้นมัน FM1
              ตระกูล Vishera ผมค้นใน google มันตระกูลเดียวกับ 83xx แปลว่ามันตระกูล FX อันนี้ผมเข้าใจถูกหรือผิดครับ ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by ponggoa View Post
                ตระกูล Vishera ผมค้นใน google มันตระกูลเดียวกับ 83xx แปลว่ามันตระกูล FX อันนี้ผมเข้าใจถูกหรือผิดครับ ขอบคุณครับ
                ถูกแล้วครับ มีด้วยกัน 2 GEN ครับ BULLDOZER GEN 1 FX 4100,4170,6100,8120,8150

VISHERA GEN 2 FX 4300,6300,8320,8350

Comment

เหมือนผมเลยลังเลละ เห็น6300ออกมา@vice 4450 BTH
                  เลยลังเลเลยครับจะเล่น AหรือFX 555555

Comment

ต่างกัน ตั้งแต่ Socket

Comment

เอาง่ายๆเลยนะ

การ์ดแยกแรงๆ ไป fx แรงกว่า apu พอสมควร กินไฟกว่า ใช้ psu วัตสูงกว่า

เอาแค่พอเล่นเกมได้ แต่ไม่ปรับโหดขนาด Hd หรือเอาเฟรมเรตเมพๆ มา apu ตัวการ์ดใน apu เทียบเท่าการ์ดระดับ 2000 (โดยประมาณเด้ออ) กินไฟต่ำ psu ติดเคสพอไหว

Comment

คือตัวผมเอง จะเอามาใช้งานพวก ตัดต่อ โหลดบิท ดูหนังฟังเพลง เล่นเกมบ้าง
                        ควรใช้ตระกูลไหนอ่ะฮะ แนะนำที ( หรือต้องไปเล่น Intel )

Comment

ตัดต่อ นี่ละตัวกิน CPU เลยครับ

Comment

้FX งบถึงไป ทิดอิน i5 ขึ้นไป

Comment

Originally posted by munoi30 View Post
                              คือตัวผมเอง จะเอามาใช้งานพวก ตัดต่อ โหลดบิท ดูหนังฟังเพลง เล่นเกมบ้าง
                              ควรใช้ตระกูลไหนอ่ะฮะ แนะนำที ( หรือต้องไปเล่น Intel )
                              ควรใช้ตามงบครับ ถ้าหมื่นต้นๆ ก็ A10 แหละครับ คุ้มสุดแล้ว

หากแต่ หมื่นปลาย ๆ จัด FX 4100-6100 + VGA แยก จะได้แรงกว่า a10 พอตัวครับ

20000+ แนะนำไป FX8xxx หรือ i5 ก็ได้ครับ ไม่ต่างกันมากหรอก อยู่ที่ความชอบล่ะครับ

Comment

Working...
                              X