overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17
    OverclockZone Member dan34547's Avatar

Default SSD มันช่วยไรได้อะครับ

คือมีที่ร้านเค้าแนะนำให้ผมติด SSD ผมไม่รู้ว่ามันดียังไง ที่ร้านเค้าบอกว่าจะทำให้คอมมันบู๊ทเร็วขึ้น แล้วมันช่วยอะไรได้อีกครับ
    ขอละเอียดหน่อยนะครับ

OverclockZone Member

ตามนั้นเลยครับ

OverclockZone Member dan34547's Avatar

คือ มันไม่จำเป็นต้องใช้ก็ได้ใช่ปะครับ ใช้แต่ HDD เพียวๆ ก็เร็วแล้ว แล้วมันช่วยให้เกม ให้อะไรเร็วขึ้นบ้างครับ

OverclockZone Member taechasit's Avatar

เปิดโปรแกรมต่างๆ ใวขึ้นเยอะมาก เห็นบางท่าน boot windows 6 วิเอง
    เวลาเล่นเกมก็โหลดด่านใวแท้

ตามนั้นครับ สำคัญช่วยให้เราเสียเงินเพิ่มครับ

OverclockZone Member hidetuyen's Avatar

เร็วขึ้นเยอะมากๆครับ
    แต่ถ้าต้องการเก็บข้อมูลเยอะๆ เพลง เกม หนัง อะไรนอกเหนือกว่า
    ลงโปรแกรมและวินโด้

แนะนำ HDD จานหมุน พวก 7200รอบ บัฟเฟอร์เยอะๆดีกว่า
    เพราะถูกกว่า แต่ความจุเยอะกว่าเมื่อเทียบกัน MB : MB

พวกจานหมุนตามที่บอกก็เร็วเพียงพอในระดับที่ไม่ต้องรอ จน ลงแดง ชักแงกะๆๆ

นอกเสิยจาก ทุนหนา จัด SDDความจุสูงๆเร็วๆไปเลย รับรอง ท่านจะเร็วเหนือเมฆ ณ เวลาตอนนี้
    Last edited by hidetuyen; 18 Dec 2012 at 19:26:07.

Memory addict theix's Avatar

เอาง่ายๆ Boot windows จากเดิม สมมติว่าเดิม 60 วิ ใส่ SSD แทน HDD อาจจะเหลือ 20 วิ

โหลด map เกมส์ จากเดิม 45 วิ เหลือ 10 วิ อะไรประมาณนี้ แต่จะไม่ได้ช่วยเพิ่ม frame rate ของเกมส์แต่อย่างใด

OverclockZone Member hidetuyen's Avatar

Quote Originally Posted by theix View Post
    เอาง่ายๆ Boot windows จากเดิม สมมติว่าเดิม 60 วิ ใส่ SSD แทน HDD อาจจะเหลือ 20 วิ

โหลด map เกมส์ จากเดิม 45 วิ เหลือ 10 วิ อะไรประมาณนี้ แต่จะไม่ได้ช่วยเพิ่ม frame rate ของเกมส์แต่อย่างใด
    ลงท้ายสุดท่านก็ถูกจริงๆ
    คือโดยรวม ถ้าทุกอย่างไม่สมดุลกัน อย่างใดอย่างหนึ่งสุดโต่ง อีกอย่างลงเหว มันก็ไม่ได้เรื่องมากนักหรอก
    แต่ถ้าทุกอย่างพอดี อย่างนี้ จะเท่ากับคุ้มค่า

ไว้รอมีงบดีกว่า มันแพงอยู่ มันก็ทำให้ทุกอย่างเร็วขึ้น เฟรมเลท ไม่เพิ่มขึ้น งั้น รอมีงบค่อยเพิ่มเอาดีกว่า
    ขอบคุณทุกความเห็นครับ

OverclockZone Member deaw1910's Avatar

ส่วนมากก็เอาไว้ลง Windows โปรแกรมต่างๆ ส่วนพวกเกมส์ ไฟล์ใหญ่ๆ เยอะๆ ก็ HDD ครับ

Quote Originally Posted by dan34547 View Post
    ไว้รอมีงบดีกว่า มันแพงอยู่ มันก็ทำให้ทุกอย่างเร็วขึ้น เฟรมเลท ไม่เพิ่มขึ้น งั้น รอมีงบค่อยเพิ่มเอาดีกว่า
    ขอบคุณทุกความเห็นครับ
    อยากเพิ่ม FPS แนะนำ จัด [RAM 8GB+] [CPU 4 - 8CORE] [VGA mid_End - Hi_END] ดีกว่าครับ เห็นผลมากกว่า ลงSSD ลงพวกที่บอกเสร็จ ค่อยสานต่อเป็น SSD ทั้งระบบ 555+
    แรง ทะลุหัวใจ อ่ออย่าลืมอัพ จอให้ ความละเอียดResolutionสูงๆด้วยนะครับ ถึงจะได้ใช้ครบแรงม้า
    ไม่งั้น ถ้าทำตามที่บอกแล้ว รันแค่ที่ 1024*786 หรือ 1600*900 มันไม่คุ้มเม็ดเงินที่ลง

Alaluya's Avatar

ssd มันคือตัวที่ทำให้คอมของท่านใช้งานเต็มประสิทธภาพ ส่วน hdd คือตัวถ่วงความเจริญ

OverclockZone Member nattiiez's Avatar

SSD ความจุน้อยกว่า แพงกว่า เร็วกว่า กินไฟน้อยกว่า HDD
    แต่ฟังก์ชั่นการใช้งานก็เหมือนกัน อยากขับคันไหนเลือกเอา

จำนวนผู้โดยสาร = ความจุ
    ความเร็วของรถ = ความเร็วเขียนอ่าน
    อัตราการกินน้ำมัน = การกินไฟ
    ราคารถ = ราคา SSD/HDD
    ใช้ขับเหมือนกัน

OverclockZone Member Merchanics's Avatar

Quote Originally Posted by nattiiez View Post
    SSD ความจุน้อยกว่า แพงกว่า เร็วกว่า กินไฟน้อยกว่า HDD
    แต่ฟังก์ชั่นการใช้งานก็เหมือนกัน อยากขับคันไหนเลือกเอา

จำนวนผู้โดยสาร = ความจุ
    ความเร็วของรถ = ความเร็วเขียนอ่าน
    อัตราการกินน้ำมัน = การกินไฟ
    ราคารถ = ราคา SSD/HDD
    ใช้ขับเหมือนกัน

อย่างนี้ต้องรถบัสไทยแลนเร็วทลุนรก

OverclockZone Member tongzadi's Avatar

เร็วจริงครับผมเป็นอีก1คนที่พึ่งหันมาใช้ SSD

ใช้เหอะครับถ้าไม่เป็นภาระของลูกหลาน 55+

OverclockZone Member chalisa's Avatar

Quote Originally Posted by tongzadi View Post
    เร็วจริงครับผมเป็นอีก1คนที่พึ่งหันมาใช้ SSD

ใช้เหอะครับถ้าไม่เป็นภาระของลูกหลาน 55+
    SSD หรือ ประกันชีวิตครับท่าน ^^'

แล้วถ้า เปนรถ 2แถว จะเปรียบเทียบ เปนอันไหนดี บระจุไม่เยอะ และไม่น้อย

แต่ เร้วแรงทะลุนรก ครับ (2แถว ใต้สะพาน พระโขนง)

Bookmarks

Bookmarks