Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้อคอมมือสองมา ลงwindow error ตลอด ช่วยด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซื้อคอมมือสองมา ลงwindow error ตลอด ช่วยด้วยครับ

CPU AMD 4200+ MB ASUS M2N RAM 1G/667*2
    HDD ไม่มี specที่ซื้อมา
    ก็เอา้hddที่มีอยู่ใช้ได้ปรกติเพิ่งลงxp3 ไม่กี่วัน

ลงwindow xp3 อยู่หลายชั่วโมงมัน จอฟ้า error ตลอดมี
    ครั้งหนึ่งติดตั้งเกือบใกล้เสร็จแต่ก็ error แล้วก็ค้างนาน
    กว่าปรกตินานมาก จนต้องรีเซ็ตบ่อย เครื่องเก่าผม p4
    3.0 p5p800 ยังติดตั้งไม่นาน
    ไม่รู้เป็นที่อะไร ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

HDท่านมีbadรึเปล่า
    HDใกล้จะไปก็ออกอาการแนวนี้แหล่ะ

Comment

hdd ปรกติไม่มี Bad ครับ

Comment

ไล่เช็คไปทีละส่วนครับ เช่น ร้อนเกินไปไหม, สายหลวม SATA หรือเสียใช้ไม่ได้แล้ว, PSU จ่ายไฟยังนิ่งอยู่ไหม, สภาพแผ่นที่ใช้ติดตั้งใกล้เสื่อมสภาพ, ไดร์ฟสำหรับใช้อ่านแผ่นสภาพเป็นยังไง, ไฟล์ Windows ที่ติดตั้งลงไปไฟล์สมบูรณ์แค่ไหน, สภาพฮาร์ดดิสก์เป็นอย่างไร วงจรไฟฟ้าของฮาร์ดดิสก์ยังทำงานดีอยู่หรือไม่, ไดร์เวอร์ SATA ที่ใช้อยู่เก่าเกินไป เป็นต้น
        ส่วนเรื่องฮาร์ดดิสก์บางมันดูยากครับ ลองดู Log ของ S.M.A.R.T. ดูก่อนครับ บางครั้งตัวฮาร์ดดิสก์เองสามารถ fix bad เองได้ แต่ถ้าโปรแกรมเทสดูจะเห็นว่าความเร็วจะตกลงเวลาอ่านข้อมูลในส่วนที่ bad ครับ
        ได้ลองใช้พวกโปรแกรมทดสอบอย่าง LinX เซ็ต Memory All หรือ Memtest ดูบ้างหรือยังครับ ?
        Last edited by First!!; 19 Dec 2012, 00:40:56.

Comment

เคยเจออาการนี้กับคอมใหม่ ที่ set ram ไม่ดี
          คือ ram วิ่งได้ 1866 ก็จริง แต่ว่า ลง windows ไม่ได้ เพราะว่ามันไม่เสถียร
          ต้องตั้งให้วิ่ง 1333 ก่อนเพื่อลง windows เสร็จให้เรียบร้อยแล้วค่อยมา tune แรมให้ขึ้นไปเป็น 1866 พร้อมกับเทสความเสถียรใน windows อีกที

แต่นี่คอมเก่า..... มันอาจจะมีปัญหาบางอย่างแฝงอยู่ก็ได้ คือมันรวนๆอะไรแบบนี้

Comment

คาดว่าPsu น่าจะเสียลองเปลี่ยนดูยังครับ ทำไมไม่ค่อยมีคนคิดถึงpsu เลย

นี่ก้เพิ่งเจอกับตัวเองอีกรอบ วินโดวเจ้งมันได้เกือบทุกวันค้างบ้างอืดบ้าง จนถึงที่สุดลงวินโดวใหม่ไม่ได้ มาคิดได้ว่ามันน่าจะเสีย สุดท้ายก้เสียซะจริงจริงเพราะใช้งานมา2 ปีกว่าฟ้าลงไม่น้อยกว่า3รอบแล้ว เมนบอรดที่ต่อกับมันเจ้งไปกับฟ้าลง 3ตัวแล้ว

Comment

จอฟ้า แล้วมันขึ้น Physical memory dump error ไปดูแรมก่อน ขอให้โชคดี

Comment

เป็นเพราะแผ่นรึปล่าวครับ ตอนที่ไลท์มาไฟล์อาจจะไม่สมบูรณ์

หรือไม่ก้ถอดแรมออกมา 1 แถวดูครับ

Comment

ลองส่องพวกตัวเก็บประจุ
                  พวกไอซีบนเมนบอร์ดดูครับ

Comment

เป็นที่เเรมครับ บางทีถ้ามันเก่าจะ full load ไม่ใหวครับ ยืมชาวบ้านมาลงให้เสร็จแล้วใส่ใช้อันเดิมได้ครับ

Comment

ลองก่อนนะครับ
                      1.ถอดเล่มออกตัวนึงให้มันวิ่งแบบเดียวๆดู
                      2.เข้าไปset ไบออส >>load bios defaults > YES

Comment

แรมเอ๋อ แถวใดแถวนึงครับ เช็คทีละแถวดู

Comment

คอมพ์มือสอง
                          แถมเก่ามากกกกกกกกกกกกก อีกต่างหาก
                          หากมีปัญหา ต้องเสียเวลาเสียเหงื่อตรวจหากันยาววววววววววววล่ะครับ
                          ท่านๆข้างบนแนะนำได้ลึกซึ้งครอบคลุมดีจัง
                          ขอให้ท่านโชคดีในการแก้ไขปัญหาให้ได้นะครับ
                          ผมคงได้แต่เอาใจช่วย...^^'

Comment

ส่วนใหญ่จะตกม้าตายกันที่ แผ่น+ROM นะครับ

Comment

Working...
                            X