overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9
    OverclockZone Member somsakyg's Avatar

Default อยากทำเซิฟเวอร์เกมนี้ต้องเรียนรู้อะไรมัั้งครับ

สเปคคอมตอนนี้ ใช้
    fx8150
    m/b gigabyte970
    ram kington 8gb/1600
    psu raidmax 500w
    vga hd7770
    hhd 160gb sata ll ของเก่า 5 ปี กว่าได้แล้ว - -

แค่อยากลองเชยๆครับ ท่าพอทำได้ก้จะลอง แต่ท่าไม่ได้ก้ไม่ทำครับ

OverclockZone Member popzeta2's Avatar
    ปากน้ำ - สมุทรปราการ

เกมอะไรรึ? ส่วนมากเซิฟเวอร์เน้นหนักไปทาง CPU มากกว่า

HDD ก็เอาแบบถึกๆหน่อย PSU ดีๆหน่อย รอดละ....

ถ้าเกม RO ละก็ แค่ AthlonXP ยังทำได้เลยจ้า!

ต้องเรียนรู้อะไรบ้าง ก็น่าจะเป็นวิธีการเซ็ตค่า , การแก้ไขปัญหา
    การกำหนด No-IP , ตั้งค่า Router , เซ็ต IP อะไรประมาณ

OverclockZone Member

CPU ใช้ 8350 ครับ
    Card จอไปหาพวกตัวละ 1000 ก็พอละ
    Mainboard นี้เอาตัวแพงๆเลยครับ เสถียรกว่ากันเยอะ เอาตัวถูกๆเวลาต่อแรมเยอะๆ ชอบจอฟ้าแบบไร้สาเหตุ แต่ถ้าต่อแรมไม่เยอะก็ไม่ต้องดีมาก
    แรมไม่เน้นแรง เน้นบริมาณ เพราะของแรงเวลาต่อพ่วงเยอะๆ ชอบจะจอฟ้า
    HDD ไม่ Black ก็ Red (ไม่ใช่เหล้านะ อิอิ) แต่ส่วนตัวถ้าทำงานหนัก 24 ชม เอา Black แต่ทำงานหนักเป็นบางเวลาก็ Red อย่าลืมต่อ Raid 1 ด้วย

PSU เอาแบบ Watt แท้ก็พอละ

แล้วก็หาพัดลมแรงๆ เวลา Full Load อย่าให้เกิน 70 เป็นดี

ตัวสุดท้ายที่ห้ามขาดเลยเวลาทำ Server คือ UPS ครับ

OverclockZone Member somsakyg's Avatar

เกม ran ครับ สเปคของผม นี้ควรซื้อhddใช่ไหมกับ กี่gb กี่ลูก แรม ประมานกี่ gb ครับ

แล้วตัว เกมเถื่อนเขา แก้ไขไฟล์กันหรอ หรือ ว่าทำกันยังไง ให้มัน ออนไลได้ คนเข้ามาได้เยอะ ทำเว้บ ทำยังไง

ผมไม่รู้ เลยแต่ อยากลอง

เราควรทำแบบ ออฟไลเล่น ก่อนไหม หรือ ต้องฝึกฝนอะไรครับ โปรแกรมที่ ควรฝึกใช่

ผมเคยเล่น แล้วเซิฟโดนยิงนี้ เขาทำได้อย่างไร ทำไมเขาถึงยิงเซิฟเวอร์เรา

แล้วควรป้องกันอย่างไรไม่ให้โดนยิง

เน็ต เราจำเป็นไหม ต้อง แรงๆ ที่ใช้ยู่ 10MB ทรู

OverclockZone Member infinity10's Avatar

สนใจ 8350+แมนบอร์ดเทพ ติดต่อผมก็ได้นะครับ ลายละเอียด http://www.overclockzone.com/forums/...B8%87%E0%B9%86

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    สงบสุข & สันโดษ

เน็ตบ้านๆ ทำไม่ใด้หรอก upload มันน้อยไป เปิดขำๆ เล่นกับเพื่อนพอใด้ แต่ถ้าจะหารายใด้เสริมคงยาก

เรื่องโดนยิงแล้วแต่ฝีมือ GM นะ เพราะมันมาใด้หลายทาง โหลดเกมส์แล้วแกะ IP ของเซิฟเวอร์ หรือเข้าทางหน้าเว็ปก็ใด้ ทางเข้าเยอะแยะ

อย่างน้อยก็ต้องมีพื้นฐานหลายๆ อย่างพอสมควรล่ะ โดยเฉพาะหน้าตาของเสิฟเลยนั่นคือหน้าเว็ป ต้องสร้างให้ดูดี และไม่บั้ก

GM เสิฟเถื่อนหลายคนดูง่าย เพราะหน้าเว็ปโหลๆ กันทั้งหมด โปรโมชั่นก็เหมือนกันเป๊ะ เปิดที 3-10 เสิฟ กะเอารวยกันเลยทีเดียว - -

บาง เซิฟเห็นเปิด 4 - 5 ปี แสดงว่า เขาเก่งมากเลยดิงั้นอะ ไม่โดนยิง เราจะมีวิธีกันไหม

เน็ตควรใช้อะไรครับ

OverclockZone Member meganechan's Avatar

Quote Originally Posted by somsakyg View Post
    บาง เซิฟเห็นเปิด 4 - 5 ปี แสดงว่า เขาเก่งมากเลยดิงั้นอะ ไม่โดนยิง เราจะมีวิธีกันไหม

เน็ตควรใช้อะไรครับ
    มันกันไม่ได้หรอกครับ ไอ้พวกยิงอ่ะ มันอยู่ที่ว่าคุณจะอึดได้แค่ไหน
    ถ้าจะเปิดแนะนำ"เช่า"เครื่องเถอะ vps แพนเดือนล่ะพันกว่าๆก็ยังคุ้มกว่า เปิดเอง

Bookmarks

Bookmarks