Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องงาน Graphic 650ti & 660ti

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องงาน Graphic 650ti & 660ti

คืออยากรู้ว่า การที่เราใช้การ์ดจอแบบนี้มาทำงาน ยิ่งเป็นรุ่นสูง จะยิ่งมีผลต่องานกราฟฟิคมากไหมครับ? แล้วมีผลในด้านไหน
    ผมทำงาน Ps Ai Lr แล้วก็พวกโปรแกรมตัดต่อวิดีโอเป็นส่วนใหญ่ครับ ไม่ได้เน้นทางโปรแกรม 3D นัก

ตอนนี้จะประกอบคอมใหม่ ซึ่งไม่ได้เน้นเล่นเกมสูงๆมาก ก็เลยลังเลว่าถ้าเกิดเอารุ่นสูงมาแล้วมันไม่ได้มีผลต่างอะไรมากต่องาน
    จะได้ลดสเปคเอารุ่นต่ำกว่าไปครับ ประหยัดงบไปอีกหลายพัน รบกวนขอความรู้+แนะนำหน่อยครับ

โปรแกรมที่คุณใช้ ไม่ต้องการ์ดแรงขนาดนั้นครับ 650Ti ก็เหลือๆ ครับ
    ไปเล่น cpu กับแรมดีกว่า

Comment

แล้วถ้าใช้พวกโปรแกรม 3D ด้วย ทำพวก animation อะไรแบบนี้ ควรใช้รุ่นสูงไหมครับ

Comment

งาน 3D คอดโด้ โลดครับ
        NVIDIA QUADRO 600 1GB GDDR3/128BIT/CUDA 96 CORE 8800.-
        +แรมซัก16กิ๊กเป็นอย่างต่ำ

Comment

ขอบคุณมากครับทั้งสองท่าน

Comment

3d ใช้ quadro เลย
            2d การ์ดบ้านกลางแรงๆ หน่อยก็ k แล้ว

Comment

Comment

ถ้า PS Ai รูปใหญ่ (A4 up , 300 dpi) ถ้าจะให้ลื่นจริงๆ cpu น่าจะต้อง i5 นะครับ

เพราะตอนนี้ใช้ 4100+7870 อยู่ ทำงาน file 400mb.+ เวลาลากรูป , tranform , ใส่ filter ต่างๆ หน่วง พอสมควรครับ

ป.ล. ผมไม่ทราบว่า cuda ของ nvidia จะช่วยได้มากไหมนะครับ

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ^^

สเปคผมเป็น i7 3770 ครับ ตอนนี้เหลือเรื่องการ์ดจอนี่แหละครับ ที่ยังลังเล
                  ส่วนตัวก็คิดว่าจะเอาการ์ดธรรมดา เพราะไม่ได้เน้น 3D มาก แล้วก็เล่นเกมด้วย
                  แต่พอเห็นว่ามี Quadro ที่มันใช้ด้านทำงานโดยเฉพาะเลยลังเล
                  แต่ราคามันแรงพอควร แฮ่ะๆ - -"

Comment

Originally posted by illusi9z View Post
                    ขอบคุณทุกความเห็นครับ ^^

สเปคผมเป็น i7 3770 ครับ ตอนนี้เหลือเรื่องการ์ดจอนี่แหละครับ ที่ยังลังเล
                    ส่วนตัวก็คิดว่าจะเอาการ์ดธรรมดา เพราะไม่ได้เน้น 3D มาก แล้วก็เล่นเกมด้วย
                    แต่พอเห็นว่ามี Quadro ที่มันใช้ด้านทำงานโดยเฉพาะเลยลังเล
                    แต่ราคามันแรงพอควร แฮ่ะๆ - -"

quadro ใช้สำหรับงาน 3d ครับพวก 3DMaxs , Solidwork , Autocad จะ render เร็ว มี option พิเศษเพิ่มาให้ใช้ครับ

ส่วน 2d ผมไม่แน่ใจว่าคุ้มไม กับการซื้อ quadro

Comment

ขอบคุณครับ

ตอนนี้คิดว่าคงเอา 650ti 660 660ti ตัวใดตัวนึงครับ

Comment

งบถึงตัวใหนก็เอาตัวนั้นละ
                        ง่ายดี แจ่มหมด

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                          งบถึงตัวใหนก็เอาตัวนั้นละ
                          ง่ายดี แจ่มหมด
                          555555 โอเคครับ ขอบคุณ คุณ TWK. ด้วยนะครับ ช่วยตอบผมมาหลายกระทู้แล้ว

Comment

Working...
                          X