Announcement

Collapse
No announcement yet.

[ถาม]Steam กับ เถื่อน จะไปกันรอดไหมครับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [ถาม]Steam กับ เถื่อน จะไปกันรอดไหมครับ ?

คือผมเป็นคนเถื่อน จะหันมาแท้ แต่ไม่หยุดเถื่อน

ถ้าสมมุติมีเถื่อนเต็ม ไดร์D ลงSteamที่ ไดร์D มันจะมีปัญหาเรื่องถูกSteam แบนไหม
    (คือเอาง่ายๆผมจะทั้งเถื่อนทั้งแท้ในเครื่องเดียว จะมีปัญหาอะไรไหม)

เกมเถื่อน บางเกม ถ้าเปิด STEAM อยู จะไม่สามรถเข้าเล่นได้ครับ

เช่น Counter-Strike Source ถ้าจะเข้าเล่น ต้องปิด STEAM ก่อนครับ ไม่งั้นเข้าไมไ่ด้ เช่นเดียวกับ CS 1.6 แบบ No Steam

ถ้าจะเล่น CS GO แท้ ก็ต้องเข้า STEAM

ผมเองก็เล่นทั้งแท้และเถื่อน (ส่วนมากเถื่อนมากกว่า เพราะแท้ แผ่นสู้ไม่ไหว เกินพันทั้งนั้น)

แต่อย่างเกมอย่าง Black OPS 2 เปิด STEAM ไว็ ก็ไม่มีผลครับ (คิดว่าเกมไหนที่ ติดกับ Steam Play เกมมันจะมีปัญหาครับ ต้องปิดก่อน)

ทางที่ดี ปิด STEAM ทุกครั้งที่เล่นเถื่อนครับ

ปล STEAM ก็ลงลงไดรฟ C ปกติเช่นเดียวกับเกมเถื่อน
    Last edited by ไซย่า; 20 Dec 2012, 01:03:52.

Comment

ผมก็ยอมรับว่าผมยังเล่นเถื่อนอยู่เหมือนกัน เเต่ก็เป็นบางเกมส์เท่านั้นนะครับ
      อย่างเกมส์ออกใหม่ๆ คืออยากลองเล่นเฉยๆ ซื้อในสตีมไม่ไหว (รอมันลดราคาในสตีมค่อยซื้อเก็บ)
      ก็อย่างท่านบนว่า ปิดสตีมทุกครั้งที่เล่น

Comment

Originally posted by bozzino View Post
        คือผมเป็นคนเถื่อน จะหันมาแท้ แต่ไม่หยุดเถื่อน

ถ้าสมมุติมีเถื่อนเต็ม ไดร์D ลงSteamที่ ไดร์D มันจะมีปัญหาเรื่องถูกSteam แบนไหม
        (คือเอาง่ายๆผมจะทั้งเถื่อนทั้งแท้ในเครื่องเดียว จะมีปัญหาอะไรไหม)
        ไม่โดนแบนหรอกครับ
        แต่เป็นเรื่องที่ดีมากนะครับที่จะหันมาสนับสนุนกันมั่ง ถึงจะไม่ทั้งหมดก็เถอะ เป็นการเริ่มต้นที่ดีครับ

Comment

แล้วแต่เกมจริงๆ ครับ ต้องศึกษาหาทางหนีทีไล่ดีๆ
          สำหรับผมเกมที่เจอปัญหาก็ COH ทุกภาคเลย ถ้าเคยเล่นเถื่อนมา cd-key จะอยู่ใน registry พอจะเล่นแท้จะโดนแบนทันที แนะนำให้ล้างให้หมด หรือลง win ใหม่ไปเลยก็ดี
          ส่วนเกมที่เล่นได้ไม่มีปัญหาคือ crysis 2 ผมแค่ลบของเก่าที่เป็นเถื่อนออก (ไม่ลบเซฟ) แล้วเข้าเล่นของแท้กับ steam ก็เล่นได้ครับ ใช้เซฟเดิมได้เลย ออนไลน์ก็ได้

Comment

Originally posted by zeratul111 View Post
            แล้วแต่เกมจริงๆ ครับ ต้องศึกษาหาทางหนีทีไล่ดีๆ
            สำหรับผมเกมที่เจอปัญหาก็ COH ทุกภาคเลย ถ้าเคยเล่นเถื่อนมา cd-key จะอยู่ใน registry พอจะเล่นแท้จะโดนแบนทันที แนะนำให้ล้างให้หมด หรือลง win ใหม่ไปเลยก็ดี
            ส่วนเกมที่เล่นได้ไม่มีปัญหาคือ crysis 2 ผมแค่ลบของเก่าที่เป็นเถื่อนออก (ไม่ลบเซฟ) แล้วเข้าเล่นของแท้กับ steam ก็เล่นได้ครับ ใช้เซฟเดิมได้เลย ออนไลน์ก็ได้
            เดี๋ยวจะเข้าใจผิดทำให้คนเข้าใจว่าเล่นแท้กับเถื่อนไม่ได้ เล่นเถื่อนแล้วมาเล่นแท้แล้วมาเล่นเถื่อนโดนแบน
            อย่างที่คุณยกตัวอย่างมาก็ถูกที่ว่า Company of heroes cd-key จะอยู่ใน registry (มันก็ทุกเกมนั้นละครับ) พอเล่นแท้จะโดนแบนทันที - -
            โดนปกติถ้าเล่นเถื่อน(COH)อยู่แล้วมาเล่นแท้เข้าเกมครั้งแรกมันก็จะบังคับให้กรอก cd-key ในการสมัครเกมอยู่แล้วครับ
            แต่มันจะติดปัญหาอยู่อย่างหนึ่งแทบทุกเกมจะมีการสร้างไฟล์ระบบต่างๆเช่นเซฟเกมการตั้งค่าอะไรก็ว่าไปแค่อันเดียวเท่านั้น
            ดังนั้น เมื่อเราเล่นเถื่อนแล้วหันมาเล่นแท้ จะทำให้เรากับไปเล่นเถื่อนเกมนั้นไม่ได้(ไม่เสมอไป)
            แต่ในเมื่อเราเล่นแท้เกมนั้นๆแล้วเราจะกลับไปเล่นเถื่อนเกมนั้นทำไมละครับ จริงมะ

Comment

ช่วงที่เล่น Steam ใหม่ ๆ ผมกลัวอยู่เหมือนกัน
              ผมเป็นคนชอบเล่นเกมอินดี้น่ะครับ เมื่อก่อนโหลดแบบกระปิไว้เยอะเลย
              หลังจากเล่น Steam ได้พักนึง ซื้อเกมอินดี้มาเพียบ คือมันเยอะจนผมไม่จำเป็นต้องโหลดกระปิมาเล่นน่ะครับ
              เสียเงินไปเยอะเหมือนกันนะ แต่ช่วงหลังอาศัยซื้อพวกที่ขาย Bundle เอา ก็ทุ่นไปได้เยอะ

เกมส่วนใหญ่ไม่ค่อยได้ใช้ Login เข้าเล่นแบบ Company of Hereos นะครับ
              แล้วเกมกระปิกับเกมแท้ที่เป็นเกมเดียวกัน ผมคงไม่ติดตั้งลงไปทั้งสองอย่างหรอก

Comment

ไม่ใช่ครับ COH ผมลบเถื่อนไปแล้วก็เข้าแท้ไม่ได้อยู่ดีครับ กรอก cd-key ใหม่ที่ได้จาก steam แล้วมันก็ขึ้น your account has been banned
                ถ้ามีแท้แล้วผมไม่กลับไปเถื่อนหรอก เปลืองที่ ปรกติก็ลบเถื่อนทิ้งอยู่แล้ว มีเกมนี้เกมเดียวที่ลบแล้วก็ยังเข้าแท้ไม่ได้

Comment

สำหรับ CoH ถ้าเกิดปัญหาลักษณะนี้ คงต้องให้ Support ถอดเกมออกแล้วครับ
                  แล้วไปหาเกมอีกชุดมา Redeem ใหม่

แต่ถ้าจะให้ง่ายกว่านั้น ทำ Steam Account ใหม่อีกซักชุด แล้วจัดการ Redeem
                  Key แล้วสร้าง Relic Account ใหม่ให้เรียบร้อย พอคุณกลับไปใช้ Account เก่า
                  คุณก็ Login โดยใช้ Relic Account ที่ทำไว้น่ะครับ

เพราะเกมนี้ Key มันฝังไปกับ Relic Account ไม่ได้ฝังไว้ที่ตัวเกมที่อยู่บนสตีม
                  เกมนี้ผมมี Relic Account อยู่สองชุด
                  - ซื้อจากเว็บ THQ ไว้ ( 12$ มั้ง ) แล้วรู้ภายหลังว่ามันลงสตีมไม่ได้ แต่ก็สร้าง Account ไว้แล้ว
                  - ซื้อใน Steam อีกชุดนึง ( 10$ ) เอาคีย์ที่แนบตัวสตีมมาสร้าง Account ใหม่
                  พอผมลองสลับ Relic Account แล้วเข้าเกมดู มันก็เข้าเล่นได้ปกติทั้งสองอันนะ

ยังไงก็ตามก่อนทำตามวิธีที่บอก น่าจะลง Windows ใหม่เลย

Comment

สำหรับ COH ผมทำใจแล้วครับ ผมไม่ค่อยชอบเล่น RTS แข่งกับคนอื่นด้วยก็เลยปล่อยเลยตามเลย
                    ผมได้ COH มากับแพครวมของ THQ ไม่ได้กะซื้อเป็นเกมหลักเลยไม่เสียดายเท่าไหร่
                    ตอนนี้ผมเลยเอาแผ่นก็อบมาลงใหม่เล่น campaign ไปคนเดียวสบายใจกว่า

Comment

ไม่รู้เลยนะเนี่ย ผมเคยเล่นCOHเถื่อนตอนภาคแรก แต่ยังไม่ได้ลงวินโดว์ใหม่เลย เดี๋ยวต้องลองไปล้างดูก่อน

Comment

Originally posted by bozzino View Post
                        คือผมเป็นคนเถื่อน

...ฮาดี ฮาๆ...

Comment

ผมก็แท้ แต่เล่นเถื่อนก็มีครับ

แต่สำหรับผม ที่เล่นเถื่อนเพราะต้องการลองเกม ครับ ถ้าโอเคเกมคุณดีจริง ผมซื้อครับ กล่องละ 2 3 พันผมก็ซื้อ อย่างพวกตระกูล Call of duty ผมก็ซื้อ ยกเว้น ภาค ล่าสุดยังไม่มีเงินซื้อครับ ช็อตพอดี

เกมที่ผมซื้อเกมแรกก็คือ call of duty mw2 ครับ ซื้อมาเพราะต้องการเล่น มัลติ แต่หลังจากได้ลองเล่นเนื้อเรื่องแทนแล้ว ผมตามหาเก็บตั้งแต่ภาคแรก ครับ รวมๆเกมแท้ในห้อง + ใน steam ดาวรถได้คันหนึ่ง (เวอร์ไป)

Comment

ขอบคุณทุกคนมากๆ เลยครับ

Comment

Working...
                            X