overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6

Thread: มาถามเรื่อง External Harddisk

OverclockZone Member vsjmu's Avatar
    บางบัวทอง นนทบุรี

Default มาถามเรื่อง External Harddisk

งงเหลือเกินมีเยอะจัง แต่ตอนนี้ดู External Harddisk แบบ2.5 ไว้อะครับ เห็นมีide กับ sata ปะครับ มันยังไำงกันอะครับ ราคาประมาณไหนอะครับ

แล้วก็ ถามเรื่องbox อะครับ อยากได้ box ที่มันสามารถจัมพ์ข้อมูลจาก CF ลง HDD ได้เลยโดยไม่ต้องผ่านคอมอะครับ พอมีไหมอะครับ แล้วราคาประมาณเท่าไรหรอครับ(พอดีเล่นกล้องอะครับ แล้วจะเอามา Backup ข้อมูลก่อนลงคอมอะครับ)

หรือไม่ก็หา HDD มือ2 สัก 40 GBมาทำ แล้วไปหาBoxที่สามารถโอนข้อมูลอย่างที่บอกด้านบนอะครับ ขอบคุณครับผม...

Box ที่สามารถ copy CF to HDD ได้มีหลายตัวครับ..

แบบดีๆหน่อย ยี้ห้อ Nexto แบ็ตเตอรี่สามารถก๊อบปี้ได้ 60GB.* ขึ้นไปต่อการชาร์จแต่ละครั้ง(*แล้วแต่รุ่น)

สามารถส่งข้อมูลได้เร็วประมาณ 20 MB/s

ส่งข้อมูลผ่าน USB. ลงคอมพิวเตอร์ 20 MB/s

ข้อเสียคือราคาแพง....เฉพาะกล่อง 5XXX บาท..ต้องมาหาซื้อฮาร์ดดิสก์อีกตัว..

ถ้าคิดว่าแพงไปในรุ่นราคา พันกว่าบาท แนะนำยี่ห้อ DATA BANK ตัวนี้จะดีกว่า Digimate III พวกนี้ก๊อปปี้ได้ไม่เกิน 20GB. ต่อการชาร์จครับ

ผมใช้ DATA Bank ประมาณ 18-20GB.

สิ่งที่ผมจะแนะนำคือ...คุณต้องหาซื้อ Box มาให้ได้ก่อนแล้วค่อย มาซื้อฮาร์ดดิสก์

ดูให้แน่ใจว่า Box นั้นรองรับ Interface อะไร แล้วก็ไปร้านขายฮาร์ดดิสก์ให้เขาแกะใส่ให้เลย

ถ้ามันมีหลายๆแบบ แนะนำให้เลือก Box ที่รองรับ SATA ไว้ก่อน (แต่ส่วนมากจะหายากหน่อย)

ปล...ฺBox พวกนี้ช้านะครับในความรู้สึกของผม..แถมมีใส่้ในเป็นฮาร์ดดิสก์ผมไม่ค่อยมั่นใจในข้อมูล

บางที่ต้องพกมันขึ้นเขาลงห้วย ไปกับเราเวลาถ่ายรูปแล้วผมเสียวๆ จนช่วงหลังแบ็ตมันเสื่อม (เสื่อมง่ายด้วย)

ผมไม่เคยพกมันอีกเลย..ตอนนี้ ใช้ CF ความเร็วสูงๆ หลายๆตัวดีกว่ามากครับ

ผมซื้อ 120X 8GB. ราคา 1200 บาท ถ้าอยากได้มากกว่านี้ก็เพิ่มอีกตัว ราคาก็ยังน้อยกว่า HDD + Box

ควมจริงแต่ละครั้งผมถ่ายรูปไม่เคยเกิน 10 GB. ด้วยซ้ำ..

OverclockZone Member kittipoom's Avatar

อ่อ ผมก็งงมาตั้งนานครับ

OverclockZone Member The MOO's Avatar

ปล...ฺBox พวกนี้ช้านะครับในความรู้สึกของผม..แถมมีใส่้ในเป็นฮาร์ดดิสก์ผมไม่ค่อยมั่นใจในข้อมูล

บางที่ต้องพกมันขึ้นเขาลงห้วย ไปกับเราเวลาถ่ายรูปแล้วผมเสียวๆ จนช่วงหลังแบ็ตมันเสื่อม (เสื่อมง่ายด้วย)

ผมไม่เคยพกมันอีกเลย..ตอนนี้ ใช้ CF ความเร็วสูงๆ หลายๆตัวดีกว่ามากครับ

ผมซื้อ 120X 8GB. ราคา 1200 บาท ถ้าอยากได้มากกว่านี้ก็เพิ่มอีกตัว ราคาก็ยังน้อยกว่า HDD + Box

ควมจริงแต่ละครั้งผมถ่ายรูปไม่เคยเกิน 10 GB. ด้วยซ้ำ..
    คำแนะนำน่าสนใจครับ

OverclockZone Member vsjmu's Avatar
    บางบัวทอง นนทบุรี

ขอบคุณ สำหรับคำแนะนำนะครับผม...

แต่อยากหาที่ Back Up ข้อมูลก่อนลงคอมอะครับ เพราะเคยเอาCFเสียบ โดนไวรัสจากคอมเลย อย่างเซ็ง

เด๋วนี้เลยกลัวๆๆๆ เวลาจะเอาลงคอมยังไงไม่รู้อะครับ ขนาดมีตัวสแกนไวรัสแล้ว แต่ก็กลัวๆๆอะครับ

เออ...ไวรัสแล้วไงครับ ??

ถ้ามันติด CF ได้มันก็ติด ตัว Harddisc Backup ได้เหมือนกันครับ..

จะติดกี่ตัวกี่สายพันธ์ เอามาเสียบกับกล้อง ไวรัสมันก็เป็นแค่ ไฟล์ขยะแค่นั้นเองครับ..

Bookmarks

Bookmarks