overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6

Thread: ###รบกวนมาปรับปรุง+แนะนำสเปคที่ผมจัดไว้หน่อยครับ###

OverclockZone Member

Smile ###รบกวนมาปรับปรุง+แนะนำสเปคที่ผมจัดไว้หน่อยครับ###

สนใจเรื่องฮาร์ดแวร์มานานแล้วครับ พอดีได้เงินมาก้อนหนึ่ง ราวๆ10000นึงครับ
    เลยอยากประกอบคอมใหม่มาแทนที่ xp2000+ ตัวเก่าที่ตอนนี้กำลังจะโรยราแล้ว
    อ่านหลายๆกระทู้ สนใจแนวๆของคุน wikorn มากครับ ประหยัดดี
    ผมก็ ใช้ทำงาน โหลดบิท เล่นเกมบ้าง กราฟฟิกไม่สูงนัก เ่ช่น sim2 PES2008
    ไม่ OC*
    คิดอยู่นานเหมือนกันก็ออกมาเป็นดังด้านล่างครับ

RAM Corsair 1 gb bus 800 810-.
    CPU AMD 4600+ 2.4 ghz 2360-.
    M/B ASROCK ALIVENF6G-VSTA 1600-.
    HDD Western 250/7200 16mb 1780-.
    CASE อะไรก็ได้ 1000-.
    PSU CoolerMaster 460w 1380-.
    VGA 256/GF-8600 GT SONIC PALIT 3330-.
    DVDRW LG 990-.

RAM - ผมไม่เล่น OC ครับ แต่เพื่อนแนะนำ Corsair มา ผมอยากรู้ว่า คอแซมันเร็วกว่า Value ยี่ห้ออื่นๆเยอะหรือเปล่า ถ้าไม่เยอะเปลี่ยนเปนของอะไรดี แต่ขอเป็นบัส 800 นะครับ เผื่ออนาคตเสียบอีกตัวทำ DualChannel ด้วยนะครับ

M/B - อ่านกระทู้ในนี้ หลายๆคนเลือกและแนะนำ ALIVENF6G-VSTA ผมเลยชักคล้อยตาม แต่เห็นว่าชิปเซตมันค่อนข้างเก่า + สลอตค่อนข้างน้อย + ผมชอบ ATX มากกว่า mATX น่ะครับ ใครมีบอร์ดตัวไหนแนะนำอีกบ้าง เอาไม่เกิน 2000 นะครับ (กำลังมองๆตระกูล asus-m2n/Gigabyte/ecs) แต่ใครเห็นว่าตัวนี้ดีอยู่แล้วก็บอกด้วยนะครับ แล้วเมื่อเทียบกับ NF7 ซื้อ NF7 ไปเลยจะดีกว่าไหมครับ

PSU - ถ้าจัดสเปกตามข้างต้น ใช้ซัพพลายวัตต์ไม่เต็มที่มากับเคส(450-500w) จะอยู่ไหมครับ อยากเซฟเงินตรงจุดนี้หน่อยน่ะ แหะๆ

VGA - ความจริงชอบของ xfxมากครับ แต่ราคาสู้ไม่ไหว เลยลงที่ Palit เอ้อ และเห็นของค่ายแดง 3650 หลายๆัตัวน่าสนใจ ราคาค่อนข้างต่ำกว่า แถม512mbซะด้วย แต่มีแต่คนบอกปัญหาเยอะ จริงหรือเปล่า? ใครมีตัวไหนน่าสนใจราคาประมาณ 3500+- แนะนำทีครับ ขอเป็นการ์ดจอในระดับเดียวกันหรือสูงกว่า series8600 นะครับ

DVD-RW - ส่วนตัวชอบ LG ครับ แต่มีแต่คนบอก LITEON ดีกว่า จริงหรือเปล่าครับ?

มีส่วนไหนกดให้ถูกลงหรือได้ของดีขึ้นได้รบกวนแนะนำแก้ไขด้วยนะครับ
    จะรอคอยคำแนะนำนะครับ ขอบคุณครับ
    Last edited by bsmura; 17 May 2008 at 04:59:18.

OverclockZone Member papababa's Avatar

Quote Originally Posted by bsmura View Post
    RAM - ผมไม่เล่น OC ครับ แต่เพื่อนแนะนำ Corsair มา ผมอยากรู้ว่า คอแซมันเร็วกว่า Value ยี่ห้ออื่นๆเยอะหรือเปล่า ถ้าไม่เยอะเปลี่ยนเปนของอะไรดี แต่ขอเป็นบัส 800 นะครับ
    ม่ายจำเป็นเลยครับไม่ OC บัสเท่ากัน CL เท่ากัน จะยี่ห้อไหนก็เหมือนกันหมดครับ ซื้อถูกๆไปเลย ROX ก็ได้ คุณวิกรชอบROX

Quote Originally Posted by bsmura View Post
    M/B - อ่านกระทู้ในนี้ หลายๆคนเลือกและแนะนำ ALIVENF6G-VSTA ผมเลยชักคล้อยตาม แต่เห็นว่าชิปเซตมันค่อนข้างเก่า + สลอตค่อนข้างน้อย + ผมชอบ ATX มากกว่า mATX น่ะครับ ใครมีบอร์ดตัวไหนแนะนำอีกบ้าง เอาไม่เกิน 2000 นะครับ (กำลังมองๆตระกูล asus-m2n/Gigabyte/ecs) แต่ใครเห็นว่าตัวนี้ดีอยู่แล้วก็บอกด้วยนะครับ
    ตัวนี้ก็โอเคครับถึงเก่าแต่ก็มีดีตรงมันค่อนข้างมีครบครับแต่ถ้าจะเอาตัวอื่น
    เอา GA-MA78GM-S2H ไหมครับ ตัวนี้ก็นิยมเหมือนกัน
    ที่กระทู้นี้ขายอยู่ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=205900 ของใหม่ด้วยครับ 2000 ถ้วน ลองเอาไปพิจารณาดูเล่นๆครับ

PSU - ถ้าจัดสเปกตามข้างต้น ใช้ซัพพลายวัตต์ไม่เต็มที่มากับเคส(450-500w) จะอยู่ไหมครับ อยากเซฟเงินตรงจุดนี้หน่อยน่ะ แหะๆ
    ผมว่าอยู่ครับ แต่ใช้วัตต์เต็มไปเถอะครับ มันดีต่อเครื่องด้วยนะ
    ว่าแต่ตัวที่เลือกมานั่นวัตต์เต็มแน่เหรอทำไมมันถูกจังครับ (ไม่ทราบจริงๆครับ)

VGA - ความจริงชอบของ xfxมากครับ แต่ราคาสู้ไม่ไหว เลยลงที่ Palit เอ้อ และเห็นของค่ายแดง 3650 หลายๆัตัวน่าสนใจ ราคาค่อนข้างต่ำกว่า แถม512mbซะด้วย แต่มีแต่คนบอกปัญหาเยอะ จริงหรือเปล่า? ใครมีตัวไหนน่าสนใจราคาประมาณ 3500+- แนะนำทีครับ ขอเป็นการ์ดจอในระดับเดียวกันหรือสูงกว่า series8600 นะครับ
    ค่ายแดงมีปัญหาเรื่องบั๊กในไดรเวอร์ครับ แต่ผมว่ามันเรื่องขี้ประติ๋วนะ (เพราะผมนิยมค่ายแดงด้วยมั้งเลยเห็นว่ามันเรื่องเล็ก lol) งบนี้ก็คงได้แค่ 2 ตัวนี้แหละครับ แต่จะตัวไหนก็ให้ซื้อตัว DDR3 ก็แล้วกันครับ

DVD-RW - ส่วนตัวชอบ LG ครับ แต่มีแต่คนบอก LITEON ดีกว่า จริงหรือเปล่าครับ?
    ไม่จริง ถึงคราวเสียมันก็เสียเหมือนกันครับ (มีคนบอกว่า DVDRW ปัจจุบันโดนวางยาไว้หมดแล้วครับ โดยใช้กรรมวิธีอุบาทว์บางประการทำให้เมื่อถึงเวลาก็เจ๊งเอง จริงแท้แค่ไหนก็ไม่รู้ครับแต่เขาว่าทำกันทุกยี่ห้อละ)
    ผมแนะให้ได้แค่ว่ายี่ห้อไหนก็ได้ครับ แต่อย่าไปเล่น ซัมซุง

ส่วนมีอะไรให้แก้ไหมผมว่า RAM ใช้ 2GB เป็นอย่างต่ำดีกว่าครับ
    เคสอะไรก็ได้นี่ 2-3 ร้อย ก็น่าจะมีขายนะครับ หาๆดู
    DVDRW เดี๋ยวนี้เหลือ 8-9 ร้อยแล้วครับ ไปดูมาอาทิตย์ก่อนเหลือ 7ร้อยกว่า

หมดแล้วครับรอท่านอื่นมาเจิมเพิ่ม

OverclockZone Member mybelovetong's Avatar

ตามข้างบน ก้อไม่เลว m/b ราคาแบบนี้ ถูกๆแบบมีvgaออน ด้วยเนี่ยมันจะเป็น matx ถ้าราคาพอๆกันไม่ต้องการvgaออน ก้อซื้อแบบที่ไม่มีvgaไปเลย เมนบอดจะมีslotเยอะกว่า

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ปรับนิดครับ

สนใจเรื่องฮาร์ดแวร์มานานแล้วครับ พอดีได้เงินมาก้อนหนึ่ง ราวๆ10000นึงครับ
    เลยอยากประกอบคอมใหม่มาแทนที่ xp2000+ ตัวเก่าที่ตอนนี้กำลังจะโรยราแล้ว
    อ่านหลายๆกระทู้ สนใจแนวๆของคุน wikorn มากครับ ประหยัดดี
    ผมก็ ใช้ทำงาน โหลดบิท เล่นเกมบ้าง กราฟฟิกไม่สูงนัก เ่ช่น sim2เกมส์พวกนี้ ต้องการแรมมากครับ PES2008
    ไม่ OC*
    คิดอยู่นานเหมือนกันก็ออกมาเป็นดังด้านล่างครับ

RAM Corsair 1 gb bus 800 810-. ซื้อ 2 ตัวๆไปเลยครับ ทีเดียว
    CPU AMD 4600+ 2.4 ghz 2360-.
    M/B ASROCK ALIVENF6G-VSTA 1600-.
    HDD Western 250/7200 16mb 1780-.
    CASE อะไรก็ได้ 1000-.
    PSU CoolerMaster 460w 1380-. VGA แบบนี้ ซื้อ CASE GVIEW 450W เปิดได้สบายๆครับ
    VGA 256/GF-8600 GT SONIC PALIT 3330-. HD 3650 DDR3 512M จะดีว่าครับ 3200
    DVDRW LG 990-.

RAM - ผมไม่เล่น OC ครับ แต่เพื่อนแนะนำ Corsair มา ผมอยากรู้ว่า คอแซมันเร็วกว่า Value ยี่ห้ออื่นๆเยอะหรือเปล่า ถ้าไม่เยอะเปลี่ยนเปนของอะไรดี แต่ขอเป็นบัส 800 นะครับ เผื่ออนาคตเสียบอีกตัวทำ DualChannel ด้วยนะครับ ROX 800 ถูกๆ แรงเท่ากันครับ 667 เลยยังได้ครับ

M/B - อ่านกระทู้ในนี้ หลายๆคนเลือกและแนะนำ ALIVENF6G-VSTA ผมเลยชักคล้อยตาม แต่เห็นว่าชิปเซตมันค่อนข้างเก่า + สลอตค่อนข้างน้อย + ผมชอบ ATX มากกว่า mATX น่ะครับ ใครมีบอร์ดตัวไหนแนะนำอีกบ้าง เอาไม่เกิน 2000 นะครับ (กำลังมองๆตระกูล asus-m2n/Gigabyte/ecs) แต่ใครเห็นว่าตัวนี้ดีอยู่แล้วก็บอกด้วยนะครับ แล้วเมื่อเทียบกับ NF7 ซื้อ NF7 ไปเลยจะดีกว่าไหมครับ ALIVE NF6กำลังดีแล้วครับ ถึงชิพใหม่ ก็ไม่ได้ทำให้อะไรดีขึ้นครับ ซื้อพัดลมเล็กๆสักตัว 50 บาท เป่าซิ้ง NB ก็เย็นลงมากแล้วครับ

PSU - ถ้าจัดสเปกตามข้างต้น ใช้ซัพพลายวัตต์ไม่เต็มที่มากับเคส(450-500w) จะอยู่ไหมครับ อยากเซฟเงินตรงจุดนี้หน่อยน่ะ แหะๆ ตามที่บอกครับ

VGA - ความจริงชอบของ xfxมากครับ แต่ราคาสู้ไม่ไหว เลยลงที่ Palit เอ้อ และเห็นของค่ายแดง 3650 หลายๆัตัวน่าสนใจ ราคาค่อนข้างต่ำกว่า แถม512mbซะด้วย แต่มีแต่คนบอกปัญหาเยอะ จริงหรือเปล่า? ใครมีตัวไหนน่าสนใจราคาประมาณ 3500+- แนะนำทีครับ ขอเป็นการ์ดจอในระดับเดียวกันหรือสูงกว่า series8600 นะครับ ตามที่บอก

DVD-RW - ส่วนตัวชอบ LG ครับ แต่มีแต่คนบอก LITEON ดีกว่า จริงหรือเปล่าครับ? ASUS

มีส่วนไหนกดให้ถูกลงหรือได้ของดีขึ้นได้รบกวนแนะนำแก้ไขด้วยนะครับ
    จะรอคอยคำแนะนำนะครับ ขอบคุณครับ
    .

OverclockZone Member

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ ดีใจจังมีคนเข้ามาตอบเยอะแยะ ^^

แต่ตอนนี้กลุ้มมากครับกับ เมนบอร์ด

M/B
    1.ASROCK ALIVENF6G-VSTA 1600

2.GA-MA78GM-H2S 2600

อ๊าาาา
    รบกวนช่วยเปรียบเทียบสองตัวนี้ให้ผมหน่อยได้ไหมครับ = ="
    Last edited by bsmura; 17 May 2008 at 11:03:55.

OverclockZone Member papababa's Avatar

M/B
    1.ASROCK ALIVENF6G-VSTA 1600

2.GA-MA78GM-H2S 2600

อ๊าาาา
    รบกวนช่วยเปรียบเทียบสองตัวนี้ให้ผมหน่อยได้ไหมครับ = ="
    GA-MA78GM-H2S ตัวนี้มันเป็นชิป 780G ถ้าไม่สนไอ้ของใหม่มือ2ที่ว่า(ในกระทู้ที่ผมแปะไปน่ะ) มีอีกยี่ห้อใช้ชิปเดียวกัน ออพชั่นครบครันเหมือนกันคือ ECS ครับ (ผมชอบบอร์ดตัวนี้มากครับมันทั้งดำทั้งหล่อ แต่คนอื่นเขาไม่ชอบกันเพราะมัน OC ไม่ได้เรื่อง) 2200-2300 ครับราคาของมัน ถูกกว่าของกิ๊กกาบ๊วย
    http://www.ecs.com.tw/ECSWebSite/Pro...ID=123&LanID=9

อีกตัวที่ชิปเซทนี้เหมือนกันที่น่าสนใจคือ MSI ครับ ของชูโรงของมันเลยก็คือไอ้นี่ครับ
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=197559
    ซาวด์ออนบอร์ดระดับเทพครับ(ระดับออนบอร์ดนะ) (ท่านเรือรบมาบอกเองแบบนี้มิผิดแหง)
    ส่วนราคาไม่รู้ครับ ไม่รู้ว่ามันมีขายรึยังรึมีขายที่ไหนด้วย อิอิอิ

ส่วนข้อแตกต่างของมันน่ะเหรอ
    -ชัดๆเลยก็ราคาครับ Alive6 มันถูกกว่าเยอะ
    -Alive6 เป็น AM2 แต่ชิป 780G มันเป็น AM2+ มันรองรับ HT3.0 ได้ครับ แต่คุณใช้แค่ Athlon มันไม่มีผลอยู่แล้วเพราะ CPU มันใช้ HT3.0 ซะที่ไหน
    -ช่อง PCIe ของ 780G เป็น PCIe2.0 ครับแบนวิธเยอะกว่า PCIe เดิม 2 เท่า แต่ก็อย่างว่าละ ใช้กับการ์ดจอระดับที่คุณซื้อมันก็ไม่มีผลอะไรอีกเหมือนกัน
    -การ์ดจอออนบอร์ด 780G แรงกว่าของ Alive6 เยอะครับ (แต่คุณซื้อการ์ดจอมาใช้มันจะนับทำไมก็ไม่รุ อิอิอิ)
    -780G ช่องสลอตเสียบเยอะกว่า มี PCIeX1 กับ PCI มากกว่า อย่างละช่อง
    -780G มี HDMI (Alive มีแต่เฮดเดอร์ ให้มาจัดการหามาต่อเอง) มี eSATA [ไอ้ที่ว่ามานี่ไม่รู้คุณจะได้ใช้รึเปล่าไม่รู้ อิอิอิ]
    -780G ช่อง SATA มากกว่า

ที่เหลือก็เป็นความหล่อเหลา ภาคจ่ายไฟ คาปาซิเตอร์ บลาๆๆ ที่แตกต่างไปแต่ละยี่ห้อทำมาขาย

นึกไม่ออกแล้วรอคนมาเจิมต่อ

Bookmarks

Bookmarks