overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 44

Thread: คิดอย่างไรกับ Canon EOS 400D

OverclockZone Member NOLand's Avatar

Default คิดอย่างไรกับ Canon EOS 400D

ขอความคิดเห็นเกี่ยวกับ 400D หน่อยครับ
    ผมมือใหม่ครับ กำลังจะเล่นกล้องโปร เพื่อนผมแนะนำให้เล่นตัวนี้ครับ
    ขอความคิดเห็นด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ผู้มาเยือนเทสๆ
    Guest

ไม่คุ้มกับการซื้อครับ ไม่ได้ต่างอะไรกับ350D เลย แค่pixel มากกว่า แต่คุณใช้งานจริง6ล้านก็เหลือๆแล้วยิ่งมากยิ่งเปลืองยิ่งช้า แล้วก็จอlcdใหญ่ขึ้น ลดไปเล่น350D+เลนส์ดีๆซักตัวดีกว่า ประหยัดไปเยอะ เล่นกล้องอ่ะ กล้องอะไรไม่สำคัญ ส่วนมากมันสำคัญที่เลนส์ครับ ผมใช้Nikon D70S อยู่

OverclockZone Member นาย...อั๊ยซ์...'s Avatar

Quote Originally Posted by ผู้มาเยือนเทสๆ View Post
    ไม่คุ้มกับการซื้อครับ ไม่ได้ต่างอะไรกับ350D เลย แค่pixel มากกว่า แต่คุณใช้งานจริง6ล้านก็เหลือๆแล้วยิ่งมากยิ่งเปลืองยิ่งช้า แล้วก็จอlcdใหญ่ขึ้น ลดไปเล่น350D+เลนส์ดีๆซักตัวดีกว่า ประหยัดไปเยอะ เล่นกล้องอ่ะ กล้องอะไรไม่สำคัญ ส่วนมากมันสำคัญที่เลนส์ครับ ผมใช้Nikon D70S อยู่

คิดเช่นกันเลยครับ ... Same Same ...

OverclockZone Member

ในความคิดผมของใหม่ย่อมดีกว่า อายุการใช้งานนานกว่า รุ่นนี้โอเคเลยครับ ถ้าเทียบ 350 ผมให้ 400 D เหนือกว่าเรื่องความสดใหม่และเทคโนโลยี ดีสุดในงบประมาณนี้อ่ะครับ การซื้อกล้องแรกเริ่มจะใช้เงินตามงบที่มี เลนส์มีเงินค่อยเปลี่ยนเอาได้ กล้องดี กล้องรุ่นเล็กๆ เลนส์ธรรมดา เลนส์ดีๆ ไม่ได้บอกว่าท่านจะถ่ายภาพได้สวยนะ มันอยู่ที่ฝีมือและประสบการณ์ ผมเองยังเล่นกล้องรุ่นเก่าๆ อยู่เลย ยังคงเป็นฟิล์ม F3 hp ติด 180 ED หากินอยู่อยู่เลย

OverclockZone Member ขุนแผน's Avatar

ตอนนี้ผมใช้ 350D ครับ ถือว่าราคาตอนนี้กับฟังชั่นของมันคุ้มมากๆแต่ผมซื้อตั้งแต่มันราคา4หมื่นโน่น

ของใหม่ก็ กว่าของเก่าอยู่ แล้วครับ

OverclockZone Member cavymadness's Avatar

400d ดีกว่า 350d หลายอย่างเหมือนกันครับ แต่ในส่วนเรื่องภาพไม่ต่างกัน

เท่าที่จำได้มี pixelมากกว่า มีระบบกันฝุ่น จอใหญ่กว่า โฟกัส9จุด(350d 7จุด)

แต่ถ้ามือใหม่ ผมว่า 350d ก็พอเพียงแล้วครับ ถ้าไม่เปลี่ยนเลนส์บ่อยๆ ระบบกันฝุ่นก็ไม่จำเป็นเท่าไรครับ

อีกอย่างนึงถ้ามีงบ30k+นิดๆ ซื้อ350d เหลือเงินไปซื้อกระเป๋าดีๆ memเพิ่มอีกสัก1G +อื่นๆได้อีกเยอะด้วย^^

GzUs
    Guest

ก็ ผมคิดว่าขึ้นอยู่กับ งบประมาณของคุณนะครับแต่ ถ้าจริงๆแล้ว 400D ยังไม่ใช่กล้องโปรนะครับแต่ก็โอเคครับ แตถ้าผมแนะนำนะผมอยากให้ใช้ 30D มากกว่าเพราะ body คงทนกว่าและมี พิกเซล 8ล้าน ก็สูงมาก อยู่แล้วไม่จำเป็นต้องใช้10ล้านหรอก ครับ 30D นี่เน้นใช้นานๆนะครับ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ผมว่าการออก400Dเป็น...โอกาศทองสำหรับการซื้อ 350Dครับ เพราะราคาตกลงมาเลย 400Dดีกว่าทั้งขนาดPixel, จุดFocus9จุด, ขนาดจอ LCD แต่ถ้าใช้กันจริงๆ ก็...ไม่ต่างกันมากครับ ถ้าจะประหยัดเงินแบบคุ้มราคา ตอนนีก็ 350Dหล่ะ หรือลดลงมาหน่อย อาจดู Pentax iSD*L ก็ใช้ได้นะครับ มีเลนส์ให้เลือกเยอะด้วย ไปดูมาล่าสุด 21000เอง ที่ฟอร์จูนอ่ะ

OverclockZone Member Crossfires's Avatar

ใช้ 350 แล้วไปซื้อเลนส์ดีๆใส่ดีก่าครับ

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

ดูยังไงๆ 400D ก็ดีกว่างับ 9 จุด กับ 7 จุด ถ่ายทุ่งหญ้าต่างกันพอควรเลยนะคับ ^^"

OverclockZone Member naja_return's Avatar

แล้ว CMOS Cleaning ดีมั้ยอ่ะครับ

OverclockZone Member pangpang's Avatar

จากความคิดเห็นผม นะคับ ผมว่าผมไม่มีตังซื้ออ่ะ^^

OverclockZone Member sorotbug's Avatar

ของไหม่ ดีกว่าครับ

ถ้าเงินพอ

แต่ถ้า งบจำกัด

350D ก็พอใช้ได้ครับ

ปล.ใช้ 350 D อยู่

noise ต่างกันมากพอควรเลยทีเดียว ถ้าุคุณ ก็แค่อยากถ่ายภาพ เลื่อกถูกๆดีกว่าครับ...ส่วนถ้าคุณรักในการถ่ายภาพจริงๆ คุณคงต้องมองที่เลนส์มากกว่า
    ผมเอง ไม่ได้รักในการถ่ายภาพซักเท่าไหร่ แต่แฟนชอบ ภาพสวยๆ เลยซื้อ Nikon D50 มาให้ผมถ่ายให้สวยๆ ทำไปทำมา ผมซื้อ เลนส์ 70-300 Sigma 7500 บาท
    เลนส์ fixed 50mm f1.8 4800 บาท แฟลช SB-600 8900 กระเป๋าใส่กล้องอีก 1600

ขำๆ ครับ

OverclockZone Member wit_ptd's Avatar

เป็นผมเอา 350 ครับ
    เรื่องโฟกัส 7จุด กับ 9จุด ผมว่าก็ไม่มีปัญหานะ ใช้จริงๆไม่ถึงหรอกครับ ใช้จริงๆก็แค่สามจุด
    หรือถ้ามีปัญหาจริงๆก็ไปใช้แมนนวลโฟกัสไปเลย ถ่ายแมนนวลสนุกกว่าเยอะครับ อย่างน้อยก็ไม่ใช่แค่ เล็งแล้วถ่าย

เรื่องกำจัดฝุ่นถ้ามีฝุ่นจริงๆในภาพ ก็เอามาปรับในคอมก็ได้

อย่าไปลงทุนกับกล้องมากครับ เอามาลงทุนที่เลนส์ดีๆ แฟลชดีๆ ดีกว่าครับ
    บอดี้แปบเดียวก็ตกรุ่นแล้ว เลนส์นี่สิครับแทบจะไม่เคยตกรุ่น

OverclockZone Member dumgtr's Avatar

สำหรับผม ไอ้ที่เพิ่มมาจาก 350 แล้วถูกใจที่สุดก็คงจะเป็น picture style อ่ะคับ
    (ไม่ต้องง้อ dpp แล้วเว้ย )

OverclockZone Member top41's Avatar

ผมเล่น พาวเวอร์ช๊อต จี 7 ดีกว่า
    อยากพกพาง่ายๆ

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

Quote Originally Posted by wit_ptd View Post
    เป็นผมเอา 350 ครับ
    เรื่องโฟกัส 7จุด กับ 9จุด ผมว่าก็ไม่มีปัญหานะ ใช้จริงๆไม่ถึงหรอกครับ ใช้จริงๆก็แค่สามจุด
    หรือถ้ามีปัญหาจริงๆก็ไปใช้แมนนวลโฟกัสไปเลย ถ่ายแมนนวลสนุกกว่าเยอะครับ อย่างน้อยก็ไม่ใช่แค่ เล็งแล้วถ่าย

เรื่องกำจัดฝุ่นถ้ามีฝุ่นจริงๆในภาพ ก็เอามาปรับในคอมก็ได้

อย่าไปลงทุนกับกล้องมากครับ เอามาลงทุนที่เลนส์ดีๆ แฟลชดีๆ ดีกว่าครับ
    บอดี้แปบเดียวก็ตกรุ่นแล้ว เลนส์นี่สิครับแทบจะไม่เคยตกรุ่น
    จุดก็ใช้ทุกจุดนะคับ ?? น้องวิทเข้าใจผิดอะไรรึเปล่า??? เดี๋ยวจูบเป็นการลงโทษ

OverclockZone Member GyM's Avatar
    ที่ปลอดภัย~~(BKK)

ตอนนี้ก็ถูกแล้ว เหมาะกับ คนจะเล่น dslr งบน้อยๆ ชอบสไตล์สีจืดๆแล้วเอามารีทัชในคอม ดีฮะดี

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks