Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง FSB:DRAM หน่อยครับที่ว่า 1:1 กับ 5:6 มันต่างกันยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง FSB:DRAM หน่อยครับที่ว่า 1:1 กับ 5:6 มันต่างกันยังไงครับ

คือผมไม่เข้าใจอ่ะครับ ถ้าปรับให้มันเป็น 1:1 เครื่องจะเร็วขึ้นมั้ย หรือถ้า เป็นแบบ 5:6 อันไหนมันไวและดีกว่ากัน แนะนำหน่อยครับ พอดี สับสนเรื่องนี้อยู่

ปล.ผมเข้าใจนะว่าถ้าตั้งเป็น 1:1 ทำให้ลากไปได้ไกลกว่า แต่ทว่า ไม่ได้ลากนี่ ระหว่าง 1:1 กับ 5:6 อันไหนมันดีกว่ากันครับ

เท่าไหร่ก็ได้ครับ ยิ่งram busเยอะเท่าไหร่ ก็ยิ่งดีครับ

แต่ที่เค้าปรับให้เป็น1:1 เพราะจะได้OCได้เยอะๆ

Comment

1:1 มันเป็นการลดบัสแรมลงมา เพื่อจะได้ดัน CPU ต่อครับ

Comment

ผมก็ยังงงๆเหมือนกันคับ

ลองอธิบายเป็นตัวอย่างให้ดูหน่อยคับ

ว่าบัสแบบไหนถึงจะเรียกว่า 1:1

Comment

Originally posted by 5-zigen View Post
          ผมก็ยังงงๆเหมือนกันคับ

ลองอธิบายเป็นตัวอย่างให้ดูหน่อยคับ

ว่าบัสแบบไหนถึงจะเรียกว่า 1:1
          ปรับเป็น 1:1 ก็คือ เพื่อให้ Ram มันวิ่งเท่ากับ FSB ครับ
          เช่น ถ้าปรับ FSB เป็น 333 (1333) Ram มันก็จะได้ที่ 333 (667) ด้วย

ยกตัวอย่างอัตราส่วนอื่น อย่างเช่น 5:6
          ถ้าปรับ FSB 333 (1333) Ram มันก็จะไปวิ่งที่ 400 (800)

สาเหตุที่ให้ปรับเป็น 1:1 ก่อน ก็เพราะว่า จะได้ให้ Ram มันวิ่งต่ำๆไว้ก่อน
          เพราะถ้าตั้งให้ Ram มันวิ่งสูงไป แล้วถ้า OC แล้วมันเอ๋อ เดี๋ยวจะดูไม่ออกว่ามันตันที่ CPU หรือว่า Ram
          Last edited by Viggo; 17 May 2008, 10:38:08.

Comment

Originally posted by noAng View Post
            คือผมไม่เข้าใจอ่ะครับ ถ้าปรับให้มันเป็น 1:1 เครื่องจะเร็วขึ้นมั้ย หรือถ้า เป็นแบบ 5:6 อันไหนมันไวและดีกว่ากัน แนะนำหน่อยครับ พอดี สับสนเรื่องนี้อยู่

ปล.ผมเข้าใจนะว่าถ้าตั้งเป็น 1:1 ทำให้ลากไปได้ไกลกว่า แต่ทว่า ไม่ได้ลากนี่ ระหว่าง 1:1 กับ 5:6 อันไหนมันดีกว่ากันครับ

ตอบยากครับ มันแล้วแต่ chipset ด้วย

คือ 5:6 มันก็จะทำให้ ram มันวิ่งเร็วกว่า ปรับแบบ 1:1 แน่ครับ
            แต่ถ้าถามว่าจะทำให้ระบบโดยรวมมันเร็วกว่าไม๊ อันนี้ไม่แน่

เพราะมันมีตัวแปรอื่นมาเกี่ยวข้อง
            เช่น 1:1 มันเป็น sync mode แต่ 5:6 มันเป็นการวิ่งแบบ async
            ซึ่งมันอาจจะต้องมี overhead ในการรอการรับส่งข้อมูล

ถ้า overhead เยอะ ไม่แน่ 5:6 อาจจะทำให้ระบบโดยรวมช้ากว่า 1:1 ก็เป็นได้ครับ
            ขึ้นอยู่กับ chipset ด้วยครับ ว่ามันจะจัดการได้ดีขนาดไหน

เรื่อง CL ก็อีกเรื่องนึงครับ CL ต่ำกว่า ที่บัสต่ำกว่า
            อาจจะให้ความเร็วมากกว่า ram ที่วิ่งที่บัสสูงกว่า ที่ CL สูงกว่าก็ได้ครับ

ให้ชัวร์ก็ run benchmark เลยครับ ดูว่า set แบบไหนให้ผลดีมากกว่ากัน
            อันไหนดีกว่า ก็ใช้แบบนั้นครับ

Comment

...ลองไปหาอ่านดูในกระทู้นี้ดูครับ
              มีใครเคยลอง BSEL mod กันหรือยังครับ ดูที่rep9 ที่คุณboboเขียนไว้ครับ

Comment

เพิ่งรู้เหมือนกันนะเนี่ย มั่วๆตามเขามานาน

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
                  เพิ่งรู้เหมือนกันนะเนี่ย มั่วๆตามเขามานาน
                  มาอ่านทฤษฎีมั่งก็ดี....เนอะลุง

Comment

ฟามยู้........ทั้งนั้นเยย.................จดๆๆๆ

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่มาช่วย แนะนำนะครับ

Comment

แล้วปรับยังไงครับ ให้เป็น 1:1 เครื่องผมยัง 3:2 อยู่เลยครับ

เครียด

Comment

ปรับมะเปงงับ -*- ผมก็ 3:2

ทำไงเปง 1:1 อ่างับ

Comment

2 : 3 ทำไมได้คะแนนแรงกว่าแบบอื่นหว่า

Comment

ให้แรมวิ่งเท่าบัส cpu ก็เท่า 1:1 แล้วครับ

Comment

Working...
                              X