Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครใช้ Win XP SP3 april08 [skz] แล้วเครื่อง hang กับ เกิดจอฟ้า มั่งครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครใช้ Win XP SP3 april08 [skz] แล้วเครื่อง hang กับ เกิดจอฟ้า มั่งครับ

คือผมเพิ่งลงตัวนี้ไป แล้วใช้ไปซักพักก็เกิดอาการ hang บ้าง จอฟ้าบ้าง ซึ่งตัวก่อนนี้ผมใช้ ของ skzเหมือนกันแต่เป็นตัวเดือน june07 แต่เป็นsp2 ก็ไม่เคยเกิดปัญหานี้แต่อย่างไร เป็นเพราะ service pack3 หรือเปล่าครับ รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำทีครับ เซงมากเลยเวลาเกิดจอฟ้า ต้องมานั่งกด reset บ่อยๆ กลัวฮาร์ดดิสก์พังน่ะครับ

อันนี้เหมือนกันครับ แนะนำ ใช้ sp2 ไปก่อนครับ ของผมลงใหม่ sp2 . ใช้ได้เลยครับ sp3 ต้องรอชุดสมบรูณ์ ตอนนี้ยังไม่ควรใช้ครับ

Comment

ผมใช้ได้อาทิตย์แรกๆก็ดีไม่มีปัญหาแตู่่หลังๆๆ ไอคอนหายบ้าง IE เด้งError มาดื้อๆ ทั้งๆใช้แต่ fire fox ปิดเครืองไม่ปิดบ้างระยะหลัง เลยลบออกมาใช้ sp2 เหมือนเดิมสรุป ใช้คะแนน 4 ครับเต็ม 10

Comment

คงเจอ SP3 Beta ล่ะครับ ตัว SP3 Final เพิ่งออกเมื่อเดือนนี้เอง

Comment

ตอนบูทก่อนติดตั้งท่านเลือกลงข้อ1Without Drivers[Normal]หรือข้อ2With Drivers[SATA/RAID]ครับ
          ผมลงให้เพื่อนโดยเลือกข้อ2ไม่พบปัญหาดังกล่าว พบแต่มันไม่รวมไดรเวอร์ของเสียงกับการ์ดจอมาให้ต้องหาลงเอง
          แล้วลองเช็คดูก็เป็นSP3 Finalแล้วนะครับ(080413-2111เท่ากับที่โหลดจากไมโครซอฟท์).

Comment

ผมก็ใช้ตัวเดียวกับพี่ด้านบนอ่าครับก็ไม่พบปัญหาใดๆแต่ต้องหาไดร์เวอการ์ดจอกับไดร์เวอเสียงเองเท่านั้นครับ

Comment

ตัวเต็มมาแล้วหนิครับ

Comment

ลงแบบ without driver อ่ะครับ

Comment

ถามหน่อยดิครับว่าหน้าต่าง About Windows ที่โชว์versionนั้นเอาออกมายังไงครับ

Comment

Originally posted by abc123 View Post
                    ลงแบบ without driver อ่ะครับ
                    ไม่ลองลงแบบ2With Drivers[SATA/RAID]ดูบ้างล่ะครับว่าจะเป็นอีกหรือเปล่า แต่HDDของท่านควรเป็นแบบSATAนะ.

Comment

Originally posted by fortuner_iti View Post
                      ถามหน่อยดิครับว่าหน้าต่าง About Windows ที่โชว์versionนั้นเอาออกมายังไงครับ
                      ก็เรียกRunขึ้นมาแล้วพิมพ์คำว่าwinverลงไปครับ.

Comment

hdd เป็น sata2 ครับ สเปกเครื่องดังนี้
                        amd x2 3800+ s939
                        asus a8n sli
                        geforce 7900gs
                        hdd seagate 160gb sata2
                        คือ มันจะhang เป็นบางวันน่ะครับ คือ ใช้ไป 2วัน hang ทีนึง ประมาณนี้ครับ

Comment

Originally posted by abc123 View Post
                          hdd เป็น sata2 ครับ สเปกเครื่องดังนี้
                          amd x2 3800+ s939
                          asus a8n sli
                          geforce 7900gs
                          hdd seagate 160gb sata2
                          คือ มันจะhang เป็นบางวันน่ะครับ คือ ใช้ไป 2วัน hang ทีนึง ประมาณนี้ครับ
                          ท่านลงDriverจากแผ่นที่มากับMainboardของasusทุกตัวแล้วหรือยัง(จำเป็น)
                          แล้วตอนมันแฮงค์มันแจ้งรหัสอะไร.

Comment

ผมก็ใช้ของท่าน sKz เหมือนกันท่าน abc123 ต้องเลือกลงข้อ2With Drivers[SATA/RAID] ไม่น่ามีปัญหานะครับ
                            ผมเคยลงข้อ1 จอฟ้าเหมือนกัน

Comment

ลงของ asus ทุกตัว ยกเว้น sound on board ครับ เพราะมีซาวด์การ์ดอยู่ ผมก็ไป disable sound on board ใน bios แล้วนะครับ ส่วน With Drivers[SATA/RAID] อยกถามว่า ถ้าเกิดเลือกตัวนี้มันจะลง driver อะไรให้เรามั่งครับ เฉพาะ sata อย่างเดียวป่าว กลัวมันลงให้แล้ว มันไม่เข้ากะอุปกรณ์เรา

Comment

Working...
                              X