Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครใช้ Drive ของ LiteOn เข้ามาตอบผมหน่อยดิ๊..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครใช้ Drive ของ LiteOn เข้ามาตอบผมหน่อยดิ๊..

ผมใช้ Drive ของ LiteOn หลายตัว ในหลายเครื่อง ละก็หลายประเภท ทั้ง DVDRW, CDRW,COMBO ทั้งหมดก็เกือบๆ 11 ตัว (ที่บ้าน 4 ที่ออฟฟิศ 7)

แต่เกือบทั้งหมดจะเจอปัญหาโลกแตก คือถาดกดเปิดไม่ออก ย้ำปุ่มหลายๆครั้งบางตัวก็ออก บางตัวก็ไม่ออก บางตัวก็ต้องใส่แผ่นคาไว้แผ่นนึงถึงจะออกไม่มีแผ่นกดยังไงก็ไม่ออก จะรุ่นเก่า รุ่นใหม่ เป็นเหมือนกันหมด เครื่องที่ออฟฟิศผมต้องห้อยเข็มแหย่รูแย้ (ผมเรียกยังเงี้ย) ไว้ที่หน้าเคสทุกเคสที่ใช้ยี่ห้อนี้

และที่สำคัญ อาการที่ว่า แม่งจะเป็นตอนหมดประกัน...!

อยากจะกรี๊ด

ใครเคยรื้อมาดูมั่งไม๊ครับ ว่ามันเกิดจากกลไกตัวไหน? ซ่อมได้ไม๊? เพราะหัวอ่านมันยังแจ๋ว แต่กลไกถาดมันดันเจ๊งยังงี้ก็ไม่ไหว

แล้วคนที่ใช้ มันเป็นเหมือนผมไม๊ หรือว่าผมคนเดียวที่ "ซวยโครต" กับ Drive ยี่ห้อนี้

เล่นซะหลายตัว

Comment

เป็นเหมือนกันครับ

กำลังจะหายี่ห้ออื่นมาลองใช้ดู ตอนนี้มีLGอยู่แต่ยังอยู่ในประกันครับ

Comment

สภาพเดียวกันครับ

Comment

ยางขับ เสื่อมรึเปล่าครับ

Comment

ยังไม่เคยโดนครับ มีแต่อ่านช้าเป็นเต่ากัดครับ

Comment

Lite-On ที่ผมใช้ก็มีอาการแบบเดียวกันนี่แหละครับ
              แต่มันดีกว่ายี่ห้ออื่นที่มันอ่านแผ่นเร็วนะ

Comment

น่าจะเป็นที่ switch ตัวที่กดเลื่อนถาด contac มันเสื่อม(แต่ส่วนมากไม่เป็น) ไม่ก็อาจจะเป็นที่ตัว control motor ที่หมุนเล่อนถาด แต่ที่ผมเจอกับตัวเอง คือ สายไฟหลวมเท่านั้นแหละ

Comment

อิอิอิอิใช้ไปนานๆเป็นทุกยี่ห้อครับยางมันเสื่อมผมใช้มาหลายยี่ห้อแล้วใช้ไปนานๆเปงหมด

Comment

อาการเดียวกัน และเคยแกะมาดูครับ ทำทุกวีธีทางแล้วมันก็ได้ จะว่ายางก็ไม่ใช้ ผมคิดว่าเป็นที่มอเตอร์หมุนเฟืองมันอ่ะครับ ทนใช้มานาน สุดท้ายซื้อasusมาใช้

Comment

ผม asus ยังเป็นเลยครับ กดแล้วไม่ค่อยออกบ้าง บางทีกดแล้วไม่ปิดบ้าง -*-

Comment

เป็นเหมือนกันตัวที่บ้านแต่ก็ยังซื้อยี่ห้อนี้มาใช้

Comment

เลือกที่ไดร์ คลิกขวา Eject แค่นั้นไม่ต้องไปซีเรียสกะเรื่องกดปุ่ม

Comment

Originally posted by aof2007 View Post
                            เลือกที่ไดร์ คลิกขวา Eject แค่นั้นไม่ต้องไปซีเรียสกะเรื่องกดปุ่ม
                            ไม่เวิ๊กครับ วิธีนี้
                            มันดัง "กรึ่ก" แล้วก็ไม่ยอมเปิดถาดออกมาเหมือนเดิม ต้องแหย่เหมือนเดิม

Comment

เช่นกานครับ ไม่ออกง่ะ
                              ผมทำเปนเอ็กเทอนอลง่ะ
                              3-4ครั้งถึงจะออกทีเวลากดปุ่มอ่ะนะ
                              แอลจีก็ไม่ออกแต่แอลจีทำไมอ่านดีกว่าง่ะ
                              เจ้าซามซุงนี่ดีสุดคือกดเท่าไรก็ออก แต่ดันอ่านไรไม่ค่อยออกวุ้ย ไม่รู้จาซื้อยี่ห้อไรมาใช้แล้ว
                              ถ้ามานรวมและร่วมมือกานทำก็คงจะดีต่อผู้บริโภค

Comment

Working...
                              X