Announcement

Collapse
No announcement yet.

รวมพล AX78 มาแบ่งปัน Config กันหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รวมพล AX78 มาแบ่งปัน Config กันหน่อยครับ

ท่านผู้ใด ใช้ Abit AX78 มาช่วยกันแบ่งปัน Config หรือ Tip ดีๆในการ OC ทีครับ

สเปคปัจจุบันผมใช้

X2 4200+ (BH-G2) @ 2.75 GHz. (1.3 V) (เดิมๆ ร้อนชิหายเลย)
    Abit AX78
    Kingston + Strontium (FY-P5) 2GB./667
    PSU GView Titanium 500 W.

ตอนนี้ผมกดบัสอย่างเดียว ไฟเดิมหมด ใช้งานจริง
    ผมเลยลองกดไฟไปที่ 1.45 V. NB-SB เกือบๆสุดบอร์ด มันไปได้แค่ประมาณ 3.1-3.2 GHz. มันผิดปกติรึป่าวครับ แล้วถ้าเปลี่ยนชุดระบายความร้อนให้ CPU+NB มันจะ OC ต่อไปได้อีกไหมครับ
    นี่ที่ใช้อยู่ปัจจุบันครับ Temp ประมาณ 52-59 C.

ก็ CPU มันลิมิตที่เท่านั้นครับ(3.0-3.2) ประมาณนี้แหละครับ สุดแล้วครับ

Comment

3600+@ 2.7
      300*9 ไฟ 1.32
      Corsair667*2 @ 900 4-4-4-12 ไฟ 2.2
      Power คนจน Delux 450 W
      ใช้งานเป็นประจำทุกวัน

Comment

Originally posted by wikorn View Post
        ก็ CPU มันลิมิตที่เท่านั้นครับ(3.0-3.2) ประมาณนี้แหละครับ สุดแล้วครับ
        กดเคยกดบัสไปที่ 300*11 อ่ะครับ VCore1.47 แต่มันไม่เสถียรอ่ะครับ ต้องเพิ่มไฟตัวไหน หรือต้องเปลี่ยนชุดระบายความร้อนครับ อุณหภูมิอยู่ที่ 52 C. (HR-01 Plus + MX-2) ครับ

ใครมี Config แจ่มๆมาบอกกันด้วยนะครับ

Comment

ต้องเพิ่มไฟ cpu เป็น 1.5 ครับ แต่ต้องคุมความร้อนให้อยู่นะครับ

Comment

Originally posted by KRONGTHIP View Post
            ต้องเพิ่มไฟ cpu เป็น 1.5 ครับ แต่ต้องคุมความร้อนให้อยู่นะครับ
            ไฟ 1.5

แล้วพวก NB-SB นี่ปรับสุดๆไม่เกินเท่าไหร่งับ

Comment

์NB SB ไม่ต้องปรับ ก็ได้ครับ สำหรับ 4200+ ครับ หรือจะนิดหน่อยครับ

ส่วน 4200+ 65nm ไม่ชอบไฟมากครับ เท่าที่ผมลองนะ 1.5 บางที่ยังเอ๋อเลย แต่ก็ลองดูได้ครับ เพราะผมเคยลอง 1.6 มาแล้วครับ

ตัวที่ผมเคยลอง จะใช้ไฟประมาณ 1.4-1.45 กำลังดีครับ
              ไฟแรม ไส่ไปสัก 2.1-2.3 แถวๆนี้ครับ แรมมันทำงานได้ 900 เกือบทุกตัวอยู่แล้วครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                ์NB SB ไม่ต้องปรับ ก็ได้ครับ สำหรับ 4200+ ครับ หรือจะนิดหน่อยครับ

ส่วน 4200+ 65nm ไม่ชอบไฟมากครับ เท่าที่ผมลองนะ 1.5 บางที่ยังเอ๋อเลย แต่ก็ลองดูได้ครับ เพราะผมเคยลอง 1.6 มาแล้วครับ

ตัวที่ผมเคยลอง จะใช้ไฟประมาณ 1.4-1.45 กำลังดีครับ
                ไฟแรม ไส่ไปสัก 2.1-2.3 แถวๆนี้ครับ แรมมันทำงานได้ 900 เกือบทุกตัวอยู่แล้วครับ
                ผมก็ว่างั้นอ่ะครับ 1.47 เริ่มจอฟ้าตลอด ทั้งๆที่ความเร็วเท่าไฟ 1.45 อ่ะครับ แต่ผมอยากรู้ว่า ไฟ NB-SB ประมาณเท่าไหร่ แล้วถ้าเปลี่ยนชุดระบายความร้อน มันจะทำให้เสถียรขึ้นปะครับ เพราะผมเคยลองนั่งเล่นเกมไป แล้วออกมาดูอุณหภูมิ มันอยู่ที่เกือบๆ 70 C. (ไฟเดิม) แต่เล่นเกมได้ทั้งวันเลยงับ (ท่าทางจะถึกทน อิอิ) อยากให้ได้ซัก 300x11 อ่ะครับ ไม่รู้จะได้รึป่าว

ปล. ตอนนี้ยังไม่กล้าอัดครับ ใช้ซิ้งเดิม ไฟเดิมยังปาเข้าไป 53-54 C.

Comment

1 เรื่องความร้อน ทุกคนยอมรับกันว่า รุ่นนี้ เซ้นเซอร์มันเพี้ยนครับ ไม่ต้องไปสนใจเรื่องตัวเลขครับ บองบอร์ด ขึ้นไป 85 ผมก็เห็นมาแล้วกับตา 100 ในเวปก็เคยเห็น จริงๆมันไม่ได้ร้อนครับ

2 NB กับ SB ตอนผม OC กับ 4000 4200 4600 ผมไม่ได้เพิ่มอะไรเลยครับ

3 11x300 นี้ยากครับ ลองทดแรมดู ถ้าไม่ได้ ก็คือไม่ได้ครับ เพราะ มันไม่ได้จริงๆ ผมก็คงไม่รู้จะทำไงให้มันได้ครับ แต่มันอาจจะได้ก็ได้นะครับ

Comment

บัส 300 ผมทำได้กับ 4000+ ครับ
                    ส่วน 4200+ ถ้าจำไม่ผิด ผมต้องลดตัวคูณ นะครับ จำไม่ได้ว่า 10.5 หรือ 10 แต่ก็ได้บัส 300 กับ ASROCK

Comment

ผมว่ามันไม่เพี้ยนนะครับ สำหรับ Sensor เพราะมันร้อนจริงๆ ลมที่ออกมามันก็ร้อนจริงๆครับ

Comment

เอามือจับ ทนได้ ถึง 5 วิใหมครับ ถ้าได้ ไม่มีปัญหา

Comment

Comment

เอามือจับ ทนได้ ถึง 5 วิใหมครับ ถ้าได้ ไม่มีปัญหา
                            ทนได้อ่ะครับ แต่ตั้งแต่ผมใช้ AMD มา (ตัวนี้ตัวที่ 2 เอง ) ตัวนี้ร้อนที่สุดเท่าที่เคยเจอมา เปิดเครื่องมาครั้งแรกถึงกับสะดุ้งครับ หุหุ

Comment

มาแล้วงับ ผลงานวันนี้ ซิ้งเดิมงับ แค่เปลี่ยนแรมใหม่ (เพิ่งได้มาสดๆร้อน) มันยังมีโอกาสไปได้ต่อไหมครับ ช่วยคาดการณ์ที
                              ปล. ร้อนตับแตกครับ งานนนี้

Comment

Working...
                              X