Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีเรื่องคาใจคับพี่ๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีเรื่องคาใจคับพี่ๆ

คือว่าใช ้9600gt เล่นเกมแล้วบางที
    ตอนเลื่อนภาพทำไมมันดูไม่ลื่นไหลคับ
    มันเป็นเพราะอะไรงง ของเพื่อนยังดูลื่นไหล
    ไม่มีขัดเลยข้องใจมาก

ใช้จออะไรครับ ส่วนใหญ่ถ้าเป็น lcd 5 ms ขึ้นไปมันจะดูไม่ลื่นครับแต่ถ้าเป็น 2 ms น่าจะปกติ
    หรือถ้าเป็นจอธรรมดาก็คงต้องหาสาเหตุต่อไปครับ
    Last edited by wanchalerm; 19 May 2008, 01:04:53.

Comment

ลองเอาการ์ดท่านไปใส่เครื่องเพื่อนลองเรยคับ จะได้รู้ว่าเป็นที่การ์ดหรือป่าว

Comment

Originally posted by wanchalerm View Post
        ใช้จออะไรครับ ส่วนใหญ่ถ้าเป็น lcd 5 ms ขึ้นไปมันจะดูไม่ลื่นครับแต่ถ้าเป็น 2 ms น่าจะปกติ
        หรือถ้าเป็นจอธรรมดาก็คงต้องหาสาเหตุต่อไปครับ
        ช่วยอธิบายเอาบุญหน่อยครับ เรื่องจอเนี่ยไม่มีความรู้เอาเสียเลย

Comment

ใช้จอcrt ธรรมดาของ sumsung คับ
          เช่นเวลาเล่นเกม cod4 แล้วตรงกำแพงหรือ
          พื้นมันจะดูขัดๆนะคับ

Comment

เฟรมเรตปกติหรือเปล่า หรือไม่ก็ต้องเอาการ์ดไปลองกับเครื่องอื่นดู จะได้รู้ชัวครับ

Comment

เฟรมเรตก็ดูปกติดี งั้นต้องเอาไปลองเครื่องอื่นดูละ

Comment

โชคดีนะครับ สงสัยจะแรงไป
                ต้องเปลี่ยนจาก 9600GT เป็น 9600 PRO แล้วครับ อิอิ

Comment

ปกติ LCD จะมีค่าการแสดงผลต่อเฟรมเป็น ms ครับ

ซึ่งค่านี้ จะส่งผลในการเล่นเกมที่มีความเร็ว หรือการดูหนัง โดยเฉพาะช่วงที่มีเงามืด หรือฉากดำครับ

มันจะทำให้เกิดเงา หรือการเหลื่อมของภาพ ทีเราเรียกกันว่า Ghost หรือ เงาผี นั่นเอง

ความหมายก็คือ Frame rate ของจอ มันไม่ทันการเคลื่อนไหวของภาพเกม หรือหนังนั่นเองครับ

ซึ่งจอแบบ TN ยุคใหม่นี้จะมีค่า อยู่ที่ 2ms หรือไม่ก็ 5ms ซึ่งเป็นค่าที่สามารถเล่นเกม หรือดูหนังได้ สบายหายห่วง

ไม่เกิด Ghost แน่นอน (แต่ก็มีจอที่ spec บอกว่า 5ms แต่จริงๆ ไม่ถึงก็มีครับ ทำให้เกิด Ghost ไม่ขอกล่าวยี่ห้อ)

แต่ถ้าหากจอของท่านมี ms เกินกว่า 5 ขึ้นไปย่อมเกิด Ghost แน่นอนครับท่าน คร่าวๆ ก็เป็นเช่นนี้แล

Comment

เป็นทุกเกมส์หรือป่าวในความคิดผมนะเคยเป็นลองปรับ Effect ในเกมส์ให้สูงๆสูงสุดเลยเดียวก็หาย
                    จากที่เล่ามาไอเรื่องจอมั่วทั้งนั้น 5ms 2ms ไม่ได้เกี่ยวอะไรเลยมันเป็นเรื่องของการเปลี่ยน Frame แบบ
                    เปลี่ยนช่องแบบช่องใน TV หรือการเปลี่ยนฉาก 1 ไปอีกฉากนึงต่างหากไอเรื่องลากแล้วมันไม่ลื่นตามเมาส์
                    มันเป็นเรื่องของ Effect ต่ำไปไม่สมดุลกับการ์ดจอหรือตัวเครื่องต่างหากเล่า

Comment

เป็นทุกเกมนะแหละขนาดเกมเก่าๆยังเป็นเลย

Comment

ลงไดร์เว่อร์ยัง ? บอกสเปคเครื่องให้ละเอียดก็ดีนะครับ

Comment

Originally posted by MeteorRain View Post
                          คือว่าใช ้9600gt เล่นเกมแล้วบางที
                          ตอนเลื่อนภาพทำไมมันดูไม่ลื่นไหลคับ
                          มันเป็นเพราะอะไรงง ของเพื่อนยังดูลื่นไหล
                          ไม่มีขัดเลยข้องใจมาก
                          - ขอสเปคแบบละเอียดครับ
                          - เล่นเกมส์อะไร
                          - ปรับ Effect แบบไหนบ้างครับ
                          - ลงไดร์เวอร์ยังครับ
                          - เปิด Vsync ยังครับ

Comment

althon x2 4600 2.4ghz
                            alivenf6p vsta
                            kington 2gb x1
                            en9600gt
                            hd 320gb
                            เดิมๆทุกอย่างไม่ได้oc เรื่องeffectในเกมหรือความละเอียดก็ปรับต่ำแล้ว
                            ก็ยังเป็นส่วนไดร์เวอลง 174.74 ครับ

Comment

ง่ายๆ ลองเปลี่ยนไดร์เวอร์หลายๆ ตัวดูก่อนครับ

ท่านยังไม่ตอบเรื่องเกมส์เลยครับ ว่าเล่นเกมส์อะไร / เปิด Vsync ยังครับ

Comment

Working...
                              X