overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 46

Thread: เซงชีวิตสุดๆ harddisk เดี้ยง เฉยเลย ไม่มีอาการเตือนเลยซักนิด

OverclockZone Member laseractive's Avatar

Default เซงชีวิตสุดๆ harddisk เดี้ยง เฉยเลย ไม่มีอาการเตือนเลยซักนิด

เมื่อคืน ก็เปิดได้ ปกติครับ มาเมื่อเช้านี้พอเปิดมา ค้างที่ตอน detect แปลกใจมาก ตกใจสุดๆ ลอง boot ใหม่ อยู่หลายรอบ ก็ค้างที่เดิม ตัดสินใจไปร้านที่ซื้อมา ปรากฎว่า hdd ไปซะแล้ว ที่สำคัญ คือ ข้อมูลสุดรักของผม

ทำไมมันเสียง่ายขนาดนี้ เพิ่งซื้อมา 2 เดือน seagate st3500320as พอเอาไปเคลมที่ dcom เค้าบอกต้องรอมารับทีหลัง แถมบอกด้วยว่า ไม่รับประกันว่าจะกู้ได้รึป่าว ใช้เวลา 2 อาทิตย์ โดยประมาณ (1284 บาท ค่ากู้) เซงมากเลย ไม่รู้ทำไง ตัดสินใจขายทิ้ง ซื้อตัวใหม่เลย

ตอนนี้ผมเครียดมากเลยครับ การสูญเสียนี่มันช่างทรมาณเหลือเกิน บาง file หาไม่ได้แล้วด้วย ไม่คิดว่า hdd มันเสียง่ายขนาดนี้ รู้อย่างนี้ back up ไว้ก็ดี

มีใครมีประสบการณ์แบบผมบ้าง ท่านผ่านความเลวร้ายครั้งนั้นกันยังไง พยายามทำใจ แต่มันช่างยากเย็นเหลือเกิน

OverclockZone Member ztarwarz's Avatar

่น่ากัวมากมาย กะลังจะไปหาซื้อ DVD มา เก็บของสำคัญอยู่เหมือนกัน

เรื่องแบบนี้เกิดขึ้นแล้วน่าใจหายจิงๆ

แต่ ไม่เป็นไรหรอก คับ ใจเย็นๆ ไม่ต้องไปคิดมาก

OverclockZone Member madcat's Avatar

...ก็พอจะเข้าใจอยู่หรอกนะครับ เรื่องข้อมูลที่เสียไปเนี้ย เคยghostวิโดว์กลับ ที่ดันเลือกปลายทางที่จะลงผิด ปรากฏว่าHDDอีกตัวที่เอาไว้เก็บข้อมูล.... หุๆ ข้อมูลหายไปหมดเลย ถึงจะback upอยู่บ้างก็จริง
    แต่ก็มีบางอย่างที่ไม่ทันได้back upเอาไว้..หายไปหมด แล้วก็หาใหม่ไม่ได้แล้วด้วย เศร้าใจเลยตอนนั้น - -'

...พอหลังจากนั้นเลยต้องเพิ่มความถี่ในการback upข้อมูลไว้ แต่ก็ยังอดหายห่วยไม่ได้เหมือนกัน กับเรื่องข้อมูลหายเนี้ย

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

ผมเจอแต่ RAID ล่มแฮะ แต่ซวยที่ตอนนั้นยังไม่ทันได้ย้ายลงในลูกอื่น....

งานที่ทำมาตลอดสามปี หายเกลี้ยง... ของท่านยังโชคดี ที่พอกู้ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง เสียตังบ้าง
    แต่ผมดิ่ใช้ RAID0 หายไปจากจักรวารสถานเดียว ไม่มีทางกู้ได้

cap_zone's Avatar

ถือเป็นบทเรียนเลยครับ

PSU+UPS เกรดดีๆหน่อยเป็นสิ่งจำเป็นมากครับ ต่ออายุการใช้งาน HDD

โดยส่วนตัวผมจะเปลี่ยน HDD ตัวใหม่ ไว้สำหรับเก็บข้อมูลสำคัญ ทุกปีครับ
    Last edited by cap_zone; 19 May 2008 at 04:04:47.

OverclockZone Member

ผมเล่นมี H/D ไว้ 3 ตัวเลย
    1 ตัวเก็บแยกไว้เป็น EXTERNAL BOX หากจำเป็นต้องเล่นคอมพ์และต่อเน็ตขณะกำลังฝนตกร้องฟ้าร้องฟ้าผ่า
    แล้วเกิดฟ้าผ่าแรงๆ จนคอมพ์เดี้ยง HARDWARES พัง แต่ก็ไม่กลัว เพราะยังเหลือ H/D EXTERNAL ที่
    BACKUP ข้อมูลเก็บแยกต่างหากแล้ว...ฮิๆ
    ส่วนอีก 2 ตัว ก็ใส่ไว้ในคอมพ์ใช้งานตามปกติ แต่ทั้ง 2 ตัว ก็มีข้อมูล BACKUP เหมือนกัน(กลัวจัด..เลยยอมเสีย
    พื้นที่H/D เก็บข้อมูลเหมือนกันหมด)

OverclockZone Member deedee's Avatar

สมัยก่อนโดนที น้ำตาแทบไหล
    มาช่วง 2-3 ปีนี้ แผ่นดีวีดีถูกราคาแผ่นล่ะ 6-7 บ.
    ผมไรท์ข้อมูลลงแผ่นเสมอๆเลย อย่างน้อยอุ่นใจ มีสำรอง

ข้อมูลงานไม่เท่าไรเครื่องที่ทำงานเซพตลอด
    แต่ข้อมูลด้านมืด เครื่องที่บ้านนี้ซิ สำคัญมากๆ อุตสาเปิดโหลดไว้ทั้งวันทั้งคืนทั้งเดือน
    ยังไงก็ต้องไรท์สำรองลงแผ่นดีวีดีน่าจะสบายใจหน่อย.......

OverclockZone Member เมื่อย's Avatar

เศร้ามากคับ ตอนข้อมูลหายไป ทำใจอยู่หลายวัน

OverclockZone Member @MoNsTeR@'s Avatar

หนังผมหายไป300กว่าGB ใครมีก็สงเคราะห์หน่อยน๊ะ xxx

OverclockZone Member zpondz's Avatar
    เสรีไทย บึงกุ่ม กทม.

สนับสนุนให้ทำ backup กันไว้ก็ดีครับ ลง DVD ก็ได้ครับ เดี๋ยวนี้ราคาต่อแผ่นไม่แพงแล้ว
    ผมเองจะ backup ลง DVD เฉพาะที่สำคัญ เช่น ไฟล์งาน รูปภาพ ฯลฯ อย่างพวก หนังก็พยายามลงแผ่นไว้ ส่วนเพลงก็มี backup บ้างแต่ไม่บ่อย หลายๆอย่างยังพอหาใหม่ได้แต่บางอย่างหาไม่ได้แล้วก็ป้องกันกันไว้หน่อยครับ

OverclockZone Member TRIPPLE-X's Avatar
    บางพลีใหญ่-สมุทรปราการ

ซีเกทตัวบางมันเดี้ยงง่ายมาก เคยใช้จนเลิกใช้เลย

OverclockZone Member sacitarios's Avatar

R.I.P...

hdd ผมก็ใกล้ไปแล้วเมื่อกัน เริ่มส่งสัญญาณเตือนมาแล้ว
    ตอนนี้ก็พยายามยื้อไว้สุดชีวิต

OverclockZone Member

เคยหนัก ๆ 2 หนแน่ะครับ
    หลังจากนั้นก็จำฝังใจไว้เป็นบทเรียนครับ

ผมจะทำ RAID1 mirror ไว้ตลอดแล้วครับ
    แยกไดรว์ C ไว้ต่างหากอีกลูกเลย ไม่ต้อง RAID

ปัจจุบัน Mainboard อย่าง Gigabyte ราคาแค่ประมาณ 3,500 บาท
    ก็มี Intel Matrix SATA ICH9R ให้ตั้ง 6 พอร์ต ทำ RAID ได้สบาย ๆ
    ถ้าจะทำ Mirror ก็เสียตังซื้อ HDD อีกลูกเดียว คุ้มแน่ ๆ ครับ HDD ราคาลงเอา ๆ
    เปรียบเหมือนกับมีประกันชั้น 1 ซึ่งคุณจะไม่เห็นค่าเลยจนกว่ารถคุณจะเสียหายพังยับไปก่อน

ถ้าท่านทำตามนี้จะช่วยป้องกันไม่ให้เสียใจ เสียดายข้อมูลในภายหลังครับ

ป.ล. UPS ก็ต้องใช้นะครับ จ๋าขอ
    Last edited by ocwiz; 20 May 2008 at 01:54:08. Reason: เตือนเรื่อง UPS

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

Quote Originally Posted by ocwiz View Post
    เปรียบเหมือนกับมีประกันชั้น 1 ซึ่งคุณจะไม่เห็นค่าเลยจนกว่ารถคุณจะเสียหายพังยับไปก่อน
    พูดได้ดีจริงๆท่าน

OverclockZone Member losopeem's Avatar

ผมเคยเป็นรตอนเปิดทิ้งไว้3เดือนกับอีก2วัน ตอนเช้าตื่นมาจะดูบิท พอคลิดปุปจอฟ้าเสียง hddดังแกกๆๆๆ

ผมก็ตกกะใจเลยปิดเครื่องไปสัก10นาทีมาเปิดใหม่ก็เหมือนเดิมเลยกลุ้มใจปิดไป2ชมมาเปิด ใช้ได้ ย้ๆๆๆๆๆตัวนั้น seagate160sata2ครับผม จากเหตูการ์ณตอนนนั้ผมก็ยังใช้อยู่ แต่คราวสนี้พว่ง500Gมาอีก1ลูก เปิดไว้ตลอดๆๆๆๆๆๆยังไม่เห้นไรเลยokอยู่ครับพังแล้วจามาบอกนะ 555+

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

ทำเอาคนทำ RAID0 เสียวไปตามๆกัน

OverclockZone Member ballka's Avatar

ผม ลง dvd หมดครีับ

gues008
    Guest

ท่าน laseractive (จขกท) ใช้ PSU ยี่ห้อไร รุ่นไร อะครับ

OverclockZone Member zxyte's Avatar
    ระบบสุริยะจักรวาลบนกาแล็คซี่ทางช้างเผือก

ของผมเป็นเมื่อวานซืน ฮาร์ดดิสก์ ไม่รู้จักว่าตัวเองเป็นฮาร์ดดิสก์ 0 0

พอลงไดรว์เวอร์ให้มันไป ปรากฏว่า ลงวินโดวส์ไม่ได้

เลยไปซื้อ ฮาร์ดดิสก์ลูกใหม่มา เมนบอร์ดดันไม่รับ SATA ทั้งๆที่บูตปกติ รู้ว่ามี SATA 2 พอร์ต

เซ็ง สงสัยได้ออกใหม่ทั้งยวง

OverclockZone Member losopeem's Avatar

okผมรู้แล้วว่ามันเป้นยังไงใครไม่เชื่อ ว่าเวรกรรมมีจริง พังแล้วครับhddตัวนั้น160Gที่บอกไป ข้อมูลหายหมดส่งเครมเอาเทินลูกใหม่มะละ500G เซ็งเลยเสียดายขอมูลแต่พอโพสเสร็จปุป คอมก็จอฟ้าHDDดังแก็กๆๆๆๆๆๆแล้วก็ยาวเลย เซ็งมาก คิดว่าเก่าไปใหม่มาละกาน

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks