Announcement

Collapse
No announcement yet.

สนใจ mac แต่สองจิดสองใจกะ mac กับ pc

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สนใจ mac แต่สองจิดสองใจกะ mac กับ pc

พอดีผมใช่งาน photoshop เพื่อแต่งภาพ(ผมรับงานถ่ายรูป) ก็เลยมอง macbook proตัว 2.4 8500GT 256M อ่ะครับ แต่คราวนี้ติดปัญหาคือ แฟนผมเค้าไม่ชอบ mac เค้าว่า mac หาโปรแกรมยาก ไม่ยึดยุ่นเหมือน microsoft เกมส์ก็น้อย อีกผมเลยอยากจะถามหน่อยนะครับ

1.ถ้าลง xp บน mac จะเหมือนกับ pc ไหม
    2.macbookpro 2.4 8500GT 256M ddr3 กับ Asus G1SN ถ้าใช่งาน photoshop ตัวไหนดีกว่ากันครับ(macbookpro ใช่งานบน mac Asus G1SN ทำงานบน xp)
    3.แล้วถ้าเทียบระหว่าง ตัว macbookpro 2.4 8500GT 256M ddr3 กับ Asus G1SN เมื่อใช่งาน xp ตัวไหนเร็วกว่ากันครับ
    4.แล้วถ้าเอา Asus G1SN ลงระบบ mac ได้ไหมครับ แล้วการใช่งานจะเหมือนกับ mac ไหม

โอ้ว ไอลงมันลงได้อยู่ครับ ใช้งานได้ดีด้วย แต่กลัวไม่สเถียร ซื้อแมคจริงดีกว่าครับ ผมถึงจะใช้เครื่องไม่แท้ แต่ผมก็ยังไปอุดหนุนเขาเหมือนกัน ซื้อแผ่นLeopardมาอิๆ ทำงานกราฟฟิค ใช้ความเที่ยงตรงด้านสี และระบบงานสูง แมคไปเลยครับ สวยด้วย เดี๋ยวนี้ลงWindows ได้อีกต่างหาก แฟนคุณตามข่าวคราวบ้างมั้ยเนี่ย ห๊าาาาา

Comment

ซื้อ MacbookPro โลดครับ ตอนนี้แมคสามารถลง Windows ได้แล้วน่ะครับ สามารถใช้งานได้ 2os เลย ทั้ง Msc OSX กับ Windows XP

Comment

งามหยดยอยครับ แมค ผมก็จะสอยไอ้แมคบุ๊คโปรมาเล่นซักตัว ผมมีแต่ G5- -
        เครื่องที่ผมแปลงเป็นแมคยังเร็วกว่า G5 1.6Dualผมอีก
        เห็นเค้าถ่ายออกยูตูป Crysisเล่นซะนิ่มนวลเลยนะครับ

Comment

ผมเล็ง MacMini ตัว Top ไว้ซะแล้ว

Comment

ก่อนอื่น จะบอกว่า macbookpro การ์ดจอเป็น 86GT นะครับ ไม่ใช่ 85GT

1.ถ้าลง xp บน mac จะเหมือนกับ pc ไหม
            เหมือน pc ที่ spec เดียวกัน

2.macbookpro 2.4 8500GT 256M ddr3 กับ Asus G1SN ถ้าใช่งาน photoshop ตัวไหนดีกว่ากันครับ(macbookpro ใช่งานบน mac Asus G1SN ทำงานบน xp)
            อันนี้ตอบไม่ได้ ไม่ได้ใช้ windows เพื่อทำงานมานานเป็นปี - -

3.แล้วถ้าเทียบระหว่าง ตัว macbookpro 2.4 8500GT 256M ddr3 กับ Asus G1SN เมื่อใช่งาน xp ตัวไหนเร็วกว่ากันครับ
            ด้วยคำตอบจากข้อ 1 น่าจะบอกได้ว่าอะไรเร็วกว่า เพราะถ้าลง xp มันก็กลายเป็น notebook pc ทั้งคู่ เทียบ spec เอาได้เลย

4.แล้วถ้าเอา Asus G1SN ลงระบบ mac ได้ไหมครับ แล้วการใช่งานจะเหมือนกับ mac ไหม
            ลงอาจจะได้ ลงได้ ใช้งานได้ปกติมั้ย คงจะยาก เพราะ driver คงไม่ครบ

Comment

ถามต่อนะครับ พอดีผมเห็นมี upgrade to 200GB 7200 rpm.+ Glossy display เพิ่มอีก 5000 บาท จอ Glossy display กับจอที่มากับเครื่องตัวไหนดีกว่ากันครับ

Comment

อืม อยากรู้ ดันปาย

Comment

Originally posted by hs2yty View Post
                  ถามต่อนะครับ พอดีผมเห็นมี upgrade to 200GB 7200 rpm.+ Glossy display เพิ่มอีก 5000 บาท จอ Glossy display กับจอที่มากับเครื่องตัวไหนดีกว่ากันครับ

อันไหนดีกว่าอยู่ที่คนชอบอ่ะครับ glossy ก็เป็นแค่จอกระจกครับ ไม่ได้เปลี่ยน panel แต่อย่างใด ยังเป็นตัวเดียวกับของเดิมครับ

Comment

ผมชอบจอmatteเดิมๆของmacbook proมากกว่านะ

Comment

จอของ mac นี้เกิด dead pixel ง่ายไหมครับ ผมอ่านกะทู้เก่าเห็นเกิด dead pixel กันหลายคน บางคนเกิดเส้นบนจอ

และ Macbookpro ลง xp ดับเบิลคลิก ที่ pad ได้ป่าวครับ
                      Last edited by hs2yty; 20 May 2008, 02:21:14.

Comment

Originally posted by hs2yty View Post
                        จอของ mac นี้เกิด dead pixel ง่ายไหมครับ ผมอ่านกะทู้เก่าเห็นเกิด dead pixel กันหลายคน บางคนเกิดเส้นบนจอ

และ Macbookpro ลง xp ดับเบิลคลิก ที่ pad ได้ป่าวครับ

จอไหนก็เกิดได้เหมือนๆกันครับ จอ mac ก็ให้บริษัท LGphillips ทำ ไม่ได้ทำเองครับ ที่อ่านแล้วเห็นว่าเจอหลายคน เพราะคนที่ไม่เจออีกเป็นพันๆเครื่องไม่ได้มาบอกไงครับ

macbookpro คลิกโดยจิ้มบน pad ไม่ได้ครับ

Comment

ขอบคุณมากนะครับ สำหรับคำตอบ พอดีที่ชลบุรี ร้านที่ตึกคอมดันปิดปรับปรุง เลยไม่มีเครื่องให้ไปดู ต้องคอยวันที่ 26 ถึงจะเปิด

Comment

พนักงานสาวทั้ง 3 คนของตึกคอมตอนนี้มาช่วยงานอยู่ กทม ^ ^

Comment

แฟนผมเค้าไม่ชอบ mac เค้าว่า mac หาโปรแกรมยาก ไม่ยึดยุ่นเหมือน microsoft เกมส์ก็น้อย

รบกวนขอ ชื่อโปรแกรมที่แฟนใช้หน่อยครับ ว่ามีอะไรบ้าง

Comment

Working...
                              X