overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: สอบถามการเลือกซื้อ notebook

OverclockZone Member jocole's Avatar

Default สอบถามการเลือกซื้อ notebook

ฮะ ผมตั้งใจว่าจะซื้อ nb มาเพื่อทำโปรเจค ทำพวก dream flash photoshop php/sql แต่ติดอยู่ที่ว่า

1.ผมใช้สเปก แค่ celeron m1.6 /ram 512 พอไหมครับ (ก้อเอาให้คุ้มค่าเงินสุดอะฮะ)
    2.ที่ดูๆไว้ 2-3ยี่ห้อ acer /hp /compaq เราเลือกอันไหนดี
    3.แบตพวกนี้อายุ กี่ปีถึงเสื่อมหรอ
    4.ถ้าผมซื้อมือ2 ถ้าประมาณ1ปี ยังพอน่าเล่นไหม (ถ้าเราพอใจสภาพภายนอก)
    5.ซิ้อแบบมี vat กับไม่มีvat มันต่างกันยังไงหรอ (มือ1)
    6.แนะนำร้านซื้อ เอาร้านที่ราคาใช้ได้ ไม่โกง ดูแลหลังการขายอะฮะ(มือ1 ที่ไหนไม่เกี่ยง ขอในกทม)

ขอบคุณพี่ๆมากเลยนะฮะ
    Last edited by jocole; 18 Sep 2006 at 02:42:32.

Mac Addict User tassapon's Avatar

1.พอครับ
    2. compaq (แต่ผมใช้ acer)
    3.อยู่ที่วินัยการใช้ครับ ถ้าแบบ แบตไม่ทันลด ก็ชาร์จ เอะอะก็ชาร์จ ไปถึงปีหรอกครับ แต่ถ้าใช้แบบ จนหมดแล้วชาร์จ ก็อยู่ได้นานหลายปีเลย
    4.ของแบบนี้อยู่ที่ความพอใจส่วนตัวครับ
    5.มี vat ก็จะแพงกว่า 7% (มันเอาไว้สำหรับพวกองค์กร ที่สามารถเอาค่าใช้จ่ายส่วนนี้ไปเบิกกับบริษัทได้)
    6.อันนี้ก็ไม่รู้นะครับ - -"

OverclockZone Member Spoon's Avatar

ข้อ 5. ถ้าจะซื้อแบบ fre vat ต้องให้ร้านออกใบกำกับภาษีให้ด้วยน่ะคับ
    ข้อ 6. เด๋วนี้ร้านดีๆไม่โกงนี่หายากครับ ยิ่งเรื่องการบริการหลังการขายด้วยแล้วนี่...

ยังไงก่อนซื้อลองทดสอบเบื้องต้นดูก็ได้ครับ ที่เวบนี้

http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=32323.0

เป็นแนวทางครับ

OverclockZone Member jocole's Avatar

ขอบคุณพี่ๆมากเลยนะฮะ ข้อมูลดีจัง ขอบคุณอีกครั้งฮะ ถ้าผมสงสัยอีกอย่าเบื่อที่จะตอบนะ

2. Asus รุ่นที่ราคาต่ำๆก็มีเยอะแล้วนะครับ
    6. ร้านดีๆอยู่ที่พนักงานครับ สุดสัปดาห์ที่ผ่านมาก็เจอ พนักงานกวนเท้าอยู่คนเดียว ทำเป็นเคาะแป้นพิมพ์แรงๆ เป็นอาทิ คนอื่นในร้านสนทนากับเราดีทุกคน

จากที่เคยสัมผัส(ของตัวเองกับพี่น้อง เพื่อนฝูง)อยู่แค่สองยี่ห้อ Asus กับ Acer หลายๆเครื่อง

- Acer เจอปัญหาที่ไม่ได้ร้ายแรงอะไรกับโน๊ตบุ๊ค Acer ปัญหาที่ว่าผมคงรู้สึกไปเองคนเดียวมั้ง..ว่า..เรื่องระบบไร้สายทั้งหลาย เช่น Wireless, Bluetooth ฯลฯ ทำงานได้ช้า ค้นหาสัญญาณได้ช้า โอนถ่ายไฟล์ได้ช้า

- Asus ไม่เจอปัญหาเกี่ยวกับระบบไร้สายเหล่านี้

มีปัญหาแค่นี้แหละ เพราะการทำงานของฮาร์ดแวร์ตัวอื่นๆของทั้งสองยี่ห้อ ผมรู้สึกว่าเป็นปกติดีทุกประการ

ก่อนซื้อ พกโปรแกรม CPUZ, Everest และโปรแกรมตรวจจุดเสียสำหรับจอ LCD ไปด้วย สามอย่างก็น่าจะเพียงพอต่อการเช็คสเป็ค, ฮาร์ดแวร์ ที่เหลือก็นั่งคลำ คลิกๆ ลองใช้ ผมนั่งลองอยู่สองชั่วโมงก่อนจ่ายตังค์

OverclockZone Member nutman's Avatar

แรมเยอะๆ CPU อะไรก็ได้แต่อย่าเป็น celeron

ครับ

พี่ celeron น่ากลัวขนาดนั้นเลยหรอฮะ งบผมให้สุดๆก้อไม่เกิน23000แล้วอะพี่ งบไม่ถึงจะเล่น เซนทริโน่

1. ผมสนใจที่มีก้อ compaq Presario V5244TU (Intel Celeron M 1.46GHz/Ram 256MB DDR2/HDD 60GB SATA/Combo Drive) ราคา21600
    สเปกประมาณนี้หละฮะ เพราะดูใช้ของเทคโนโลยี แต่ผมคงต้องเพิ่มแรมอีก เป็น512

2. ผมก้อดูนะ ของasus A35H17CMC แต่ดูถึงเรื่องของสเปก ที่อ่อนกว่าก้อเป็นพวกhddแบบata จอธรรมดาไม่ใช่ จอwide แต่ที่สูงกว่าเป็น cpu celeron 1.7GHz/
    นอกนั้น 256 ddr2/hdd60/combo ราคา19900

3. ส่วน acer
    Aspire 3682 NWXMi(Intel Celeron M 1.6GHz/Ram 512MB DDR2/HDD 60GB/DVD SuperMulti/มีกล้อง) ราคา23200

ผมลังเลไม่รู้ควรเอา ชื่อเสียงที่แน่นอน หรือเอาที่สเปกดี 3ตัวนี้ พวกพี่ๆเลือกอันไหนดี

หรือเล่นมือ2ดี ผมไม่รู้ว่า ddr1 hddแบบata แต่เป็นเซนทริโน1.6/512/40/combo อายุเกิน1ปีนิดๆ หรือ ประกันเหลือซัก 3-4เดือน ราคา20000 (พวก hp cpmpaq acer หละ)

ซื้อแบบไม่มีvat 7%ก้อได้ใช่ไหมฮะ แล้วจะมีผลกระทบเกี่ยวกับพวกประกัน หรือป่าวครับ
    Last edited by jocole; 18 Sep 2006 at 22:56:57.

OverclockZone Member Spoon's Avatar

ตัวเลือก 2 ตัวข้างบนน่ะ ผมเลือก ASUS ผมว่าการประกอบ วัสดุต่างๆดูดีกว่า acer ครับ ส่วนซื้อแบบ Fre Vat ซื้อได้คับ แต่ย้ำต้องออกใบกำกับภาษีมาให้ด้วย ส่วนเรื่องประกันถ้าไม่ชัวร์ ก่อนจ่ายเงินก็โทรไปเชคที่ ศูนย์ ขิงยี่ห้อนั้นๆเลย ก็ได้ ครับ เพื่อนความสบายใจ

saolaee's Avatar

เพื่อนผมใช้ pentium m ผมใช้ duo ไม่ต่างกันมากเลย ครับ น่าจเล่น Pentim M ดีกว่า cerelon แน่นอน แรม อย่างต่ำควร 512

ผู้มาเยือน
    Guest

ผมก้อว่าง้านแหละ compaq v3000 seria ที่ cpu core solo เลยครับ อิอิ

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

1.ผมใช้สเปก แค่ celeron m1.6 /ram 512 พอไหมครับ (ก้อเอาให้คุ้มค่าเงินสุดอะฮะ)
    ==> พอคับ
    2.ที่ดูๆไว้ 2-3ยี่ห้อ acer /hp /compaq เราเลือกอันไหนดี
    ==>ตัดทิ้งไปเลยทั้ง3ยี่ห้อ
    3.แบตพวกนี้อายุ กี่ปีถึงเสื่อมหรอ
    ==>แล้วแต่การดูแลของเรา
    4.ถ้าผมซื้อมือ2 ถ้าประมาณ1ปี ยังพอน่าเล่นไหม (ถ้าเราพอใจสภาพภายนอก)
    ==>แล้วแต่ชอบ
    5.ซิ้อแบบมี vat กับไม่มีvat มันต่างกันยังไงหรอ (มือ1)
    ==>ถูกกว่ากับแพงกว่า
    6.แนะนำร้านซื้อ เอาร้านที่ราคาใช้ได้ ไม่โกง ดูแลหลังการขายอะฮะ(มือ1 ที่ไหนไม่เกี่ยง ขอในกทม)
    ==>ร้านนินจา

Bookmarks

Bookmarks