Announcement

Collapse
No announcement yet.

ร่วมแชร์ปัญหา display driver stopped responding and has recovered ที่ไม่อยากให้เกิด

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ปัญหานี้มีใครแก้แล้วหายขาดบ้างไหมครับ

Comment

ผมเป็นเฉพาะตอนเล่น net ด้วย IE

Comment

770 เจอบ่อยมาก *320.18 วิ่งค่าเดิมๆก็เป็น..... ตอนนี้ใช้ 326.01 ก็ดีขึ้นครับ.... แต่ก็ยังมีบ้างเวลา OC

แต่ไม่เข้าใจว่า Furmark 3Dmark11 3dmark(13) ผ่านหมด แต่ทำไมเล่น Crysis3 Fracry3 BF3 เกิดอาการณ์นี้ทุกที
        Last edited by joe_osk125; 30 Jun 2013, 23:32:22.

Comment

ปัญหาที่แม้ว่าโลกจะเบิดแหลกเหลวกลายเป็นเถ้าธุลีสีขาวนวลล่องลอยไปในอวกาศอันลึกลับซับซ้อน ก็ยังแก้ไม่ได้อยู่ดีครับ

เอาสาระและ ผมเคยไปอ่านเว็บนอกมาเล็กน้อย เขาก็ไม่มีวิธีแก้ที่แน่นอนนะครับ นอกจากเอาการ์ดไปเคลม 555

Comment

Originally posted by Steviepong View Post
            ผมเป็นเฉพาะตอนเล่น net ด้วย IE
            แบบว่าสุดๆอะ ie อะ ดูyoutube ที จอดำแล้วดำอีก

เล่นบางเกมไม่เป็น เช่น BF3

ragnarok ไม่ต้องพูดถึง เป็นทีจำดำค้างเลย

ไอตอนประกันยังไม่หมด ไม่มีอาการ

ประกันหมด3ปีปุ๊บ อาการต่อแถวกันมาเลย

เซงเป็ด

Originally posted by W h | t e View Post
            ปัญหาที่แม้ว่าโลกจะเบิดแหลกเหลวกลายเป็นเถ้าธุลีสีขาวนวลล่องลอยไปในอวกาศอันลึกลับซับซ้อน ก็ยังแก้ไม่ได้อยู่ดีครับ

เอาสาระและ ผมเคยไปอ่านเว็บนอกมาเล็กน้อย เขาก็ไม่มีวิธีแก้ที่แน่นอนนะครับ นอกจากเอาการ์ดไปเคลม 555
            อ่านอันนี้แล้วปวดตับ ต้องเสียตังอีกแล้วใช่ไหมเนี่ยยยยยยยย
            Last edited by namekew; 1 Jul 2013, 00:04:44.

Comment

เคยเป็นบ่อยอยู่พักนึงครับ สมัยคอมเครื่องเก่า(ให้น้องชายไปใช้แล้ว+ซื้อซัพลายใหม่ให้ไปด้วย)

ของผมเกิดจากไฟไม่พอครับ เปลี่ยนซัพพลายแล้วหาย

Comment

ผมเพิ่งแก้หายเมื่อไม่กี่วันเองครับ

ผมแก้วิธีนี้ครับ (Windows7)
                - unistall Display driver แล้ว ลบ registy ของ การ์ดจอออกให้หมด
                - restart คอม
                - ไม่ต้องโหลด driver มาติดตั้งใหม่ครับ ปล่อยไว้แบบนั้น แล้วเดี๋ยวWin7 มันจะโหลด driver มาติดตั้งให้เอง โดยจะเลือกเวอร์ชั่นให้เองเลย (อย่าลืมกดอัพเดตWin7ด้วยนะครับ)
                - เมื่อติดตั้งเสร็จ ทุกอย่างก็จะปรกติสุข

Comment

เป็นเรื่องฮาที่สุดเท่าที่เคยพบปัญหาบนคอมพิวเตอร์เลยหละอาการนี้ เป็นมาทีขำท้องแข็งอะเช็คกันยาว ไดร์เวอร์ เมนบอร์ด กาดจอ และ อาจรวมไปถึงไฟไม่พอวิ้งเคลมกันมันหละครับ สุดท้ายและท้ายสุดเป็นที่userประมาณว่าจัดหนักเกินขนาด ^^

Comment

โดนไปเยอะ เจ็บเยอะมากครับ

system windows8 64bit cpu core i5 3570k mb Gigabyte Z77X-UD3H Ram Gskill 2133 4x4 vga GTS450 2way sli case Gview genesis psu phoenix 600W full

เล่นแค่ street fighter4 ครับ ไม่มีปัญหาอะไร แต่ก็โละ GTS450 ไปเพราะได้ GTX660 oc สองตัวที่ปลดมา จากเครื่องอื่น และเริ่มเล่น dirt3 nVidia driver stopped เริ่มมาครับ

เข้าใจว่าปัญหาคือความร้อนครับ หรือไม่แน่ก็พาวเวอร์ ตัวใดตัวหนึ่ง

เปลี่ยน psu เป็น seasonic 850W และเปลี่ยนเคสเป็น Cooler master Centurion 6 เพิ่มพัดลมดูดอากาศเข้าเคส ด้านบนหนึ่งตัว ข้างการ์ดจอหนึ่งตัว ด้านล่างเคสหนึ่งตัว นึกว่าจะหาย ยังเป็นอยู่ เงิบครับ

ถอดการ์ดออกมาทีละตัว ตัวแรกเล่นได้ครึ่งชั่วโมง ไม่มีปัญหา ตัวที่สอง ห้านาที driver stop เลยครับ

เอาไปเคลม การ์ดซื้อตั้งแต่เมษา เคลมเดือน มิถุนายน ก็ยังได้ตัวใหม่มา (strek เคลมผ่านร้านที่ซื้อ fo beyond ประตูน้ำ)

กลับมาเทสต์อีกรอบ ถ้าเอาการ์ดตัวที่เคลมมาไว้เป็นตัวบน ยังเจอ stop บ้าง เอาอีกตัวไว้บนไม่มีปัญหา

ลองเอาสลับกันอีกครั้ง แล้วเปลี่ยน setting power plan ของ windows เป็น high performance

และ nVidia control panel เป็น prefer to high performance ด้วย

รวมทั้งใช้ปลั๊กไฟเลี้ยงการ์ดจอ ตัวละเส้น จากเดิมที่ใช้เส้นเดียวมาสายพ่วงไปเข้าการ์ดทั้งสองใบ

ก็ไม่เจอปัญหาอีกเลยครับ

Comment

ของผมตอนแรก เปลี่ยนเครื่องสำรองไฟก่อน พอจะดีขึ้น เล่นสักพัก ขึ้นฟ้องอีก เลยเปลี่ยนPower 450W มาเป็น 700W หมด2อย่างไปร่วม5พัน เล่นแรกๆก็ดี ไปๆมาๆ เป็นอีก กรูอยากจะบ้าตาย หลังๆมีจอสีฟ้าขึ้น คราวนี้เลยทนไม่ไหว เอาการ์ดไปเคลม เอาการ์ดใหม่มาลอง โอมายก๊อด หายเกือบอาทิตย์ พอเล่นเกมส์company of heroes2 มันโผล่มาอีก คราวนี้เลยลองฟอร์แมตวินโด7 64บิท ใหม่ มันก็เป็นอีก หมดหนทาง เลยลองไปซื้อแผ่นวินโด7 มาใหม่อีก2-3แผ่น แต่เป็นแบบเว่อร์ชั่นเก่าหน่อย สรุป หายครับ ลองๆกันดูครับ นี่ถ้าไม่หายอีก อาจหาวินโด7แท้มาลง หรือคงได้เปลี่ยนเมนบอร์ด กับฮาร์ดดิสอีก 5555+++
                      Last edited by erawans; 19 Feb 2014, 10:55:17.

Comment

ปัญหานี้มีใครแก้ได้อย่างสมบูรณ์แบบมาช่วยแชร์ทีครับ

Comment

Originally posted by museven01 View Post
                          ปัญหานี้มีใครแก้ได้อย่างสมบูรณ์แบบมาช่วยแชร์ทีครับ
                          เปลี่ยน psu ใช้ watts แท้ หายขาด

Comment

มันเป็นปัญหาบ้าสุดๆๆ ส่งร้านแม่งอย่างเดียว แต่บางคนก็โชดดี ลงวินโดใหม่หาย เปลื่ยนไดร์เวอร์หาย บางทีไปใส่เครื่องอื่นไม่เป็นงงไปเลย

Comment

ผมโดน......
                              Display driver stopped responding and has recovered.

พอดีเปลี่ยน VGA มาใช้ของเดิมคือ SAPPHIRE HD 5670 ไม่ได้เล่นเกม ใช้Cyberfox ไปซักพักมันจะมีข้อความตามมาหลอนผมแบบนี้บ่อยๆ ต้อง Restart ใหม่

ลองแก้ไขเบื่องต้นคือ ใช้DDU ลงDriverใหม่.......ไม่หายครับ

ลองถอด VGA ไปเสียบเครื่องอื่น....อาการปกติสุข

ถามว่า Mainboard RAM PSU หรืออะไรที่ต้องเปลี่ยนครับ หรือแก้ไขตรงส่วนไหนดีครับ

AMD FX-8320
                              ASRock Fatal1ty 990FX Killer
                              Team Xtreme 16GB (2 x 8GB)
                              SAPPHIRE HD 5670
                              SanDisk Extreme II (120GB)
                              Seagate Barracuda ST2000DM001 2TB
                              WD Purple 3TB
                              WD Red NAS 2TB
                              Seasonic M12II Bronze 750W

Last edited by AUT26; 6 Jan 2015, 17:02:42.

Comment

กำลังเจอเหมือนกันครับ ลงวินใหม่ ทั้ง7 ทั้ง 8.1 ไม่หาย เลยเปลี่ยน cpu,บอร์ด,แรม ก็ยังไม่หาย กำลังปวดหัวสุดๆเลย เล่นเกมไรไม่ได้เลย

Comment

Working...
                                X