Announcement

Collapse
No announcement yet.

ร่วมแชร์ปัญหา display driver stopped responding and has recovered ที่ไม่อยากให้เกิด

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Kokuto View Post
    กำลังเจอเหมือนกันครับ ลงวินใหม่ ทั้ง7 ทั้ง 8.1 ไม่หาย เลยเปลี่ยน cpu,บอร์ด,แรม ก็ยังไม่หาย กำลังปวดหัวสุดๆเลย เล่นเกมไรไม่ได้เลย
    อาการนี้ 99% ถ้าเปลี่ยนไดร์เวอร์แล้วไม่หาย คือตัวการ์ดจอเสียครับ มีประกันก็เคลม ประกันหมดส่งซ่อมไปตามสภาพ

Comment

ซ่อมที่ไหนแนะนำที่ครับ ดีดี เป็นนี่ Driver Stop รัวๆ

Comment

เป็นเหมือนกันครับเป็นตั้งแต่วันเเรกที่ซื้อคอมมาเลยนี่ก็เกือบจะ 2 ปีได้เเล้วมั้งครับพอดีไปเจอคนที่เว็บนึงเขาใช้วิธีลดค่า Core clock Memory Clock ผ่าน Msi Afterburner อย่างปกติ Core clock ผม 970 ผมก็ลดลงมาทีละ 5 จนมัน OK เเล้วแต่เกมส์ด้วยบางเกมส์ต้องลดถึง 20 เลยแต่รวมๆหายครับซึ่งมันไปลดความเร็วตรงไหนบ้างผมเองก็ไม่ทราบเหมือนกันแต่ก็ไม่วิธีไหนที่ผมเเก้เเล้วมันหายขาดสักทีมีแต่ตัวนี้ที่พอทำให้อาการมันหายไปพรางๆก่อนได้ยังไงก็ลองดูละกันครับ

Comment

gtx460รุ่นclockจากโรงงาน ใช้มา3ปีแล้วเกิดอาการอย่างงี้เล่นไป3-4เดือนภาพก็แตก เอาไปอบแล้วหายแต่เล่นได้เดือนนึงแตกอีก

สรุปซื้อใหม่ดีกว่าเพราะประกันหมดพอดี ประกัน3ปีหมดปุ๊บเสียปั๊บ

Comment

บางคนเปลี่ยน VGA แล้วไม่หายครับ เออ เอาสิ งงกันไปเลย 555

Comment

on bord ยังเป็นครับ ใครแก้ได้บอกที HD 4600 เป็นตอนเล่นเกม pes

Comment

ประสบการ์ณโดนมาเหมือนกันครับ.... รุ่นเก่า GT440 เดิมทีเป็นไม่บ่อยนักแต่แก้ไงก็ไม่หาย ลงวินโดวส์ใหม่,อัพเดทไดร์ฟเวอร์การ์ดจอ ก็ฟ้องว่าเวอร์ชั่นนี้ไม่สนับสนุน+หยุดทำงานฯลฯ พอมาเปลี่ยนจอใหม่dell คราวนี้หนักเลยเป็นถี่ยิ่งขึ้นเลยคาดเดาว่า PSU Giew v20xd 500w นานหลายปีคงเสื่อมสภาพบ้างเลยสั่งซื้อ raidmax 500w มาใช้แทนระหว่างรอเลยไปหาอ่านเจอกระทู้นี้น่าสนใจดีเลยลองทำดู..... http://www.ทําเว็บหาดใหญ่.com/news_d...ws_id=00000027 เออแหะหายเลย!! ลองมาเกือบวันไม่มีอาการแล้ว แต่สุดท้ายก็เลือกที่จะเปลี่ยน psu ใหม่ด้วย

Comment

แล้วคนใช้ notebook นี่แก้ยังไงหรอครับ ผมใช้ Lenovo Y410P ใช้การ์ดจอ GT750m ปัจจุบันก็ยังเป็นอยู่ แก้ไม่หายเลยครับ ใครมีทางแก้บอกหน่อยนะครับ ไม่กล้าซื้อ Notebook ใหม่อีกเลย กลัวเป็นอีก ทั้งๆที่ Desktop ไม่เคยจะเป็น

ผมมั่นใช่ว่าไม่ใช่ การ์ดจอเสีย เพราะ คนใช้ Y410P ของ Lenovo คนอื่น ก็เจออาการเดียวกันเป๊ะ เป็นเฉพาะ ตอนเล่นเกม บางเกมนะครับ

Comment

Originally posted by copsychus View Post
                    แล้วคนใช้ notebook นี่แก้ยังไงหรอครับ ผมใช้ Lenovo Y410P ใช้การ์ดจอ GT750m ปัจจุบันก็ยังเป็นอยู่ แก้ไม่หายเลยครับ ใครมีทางแก้บอกหน่อยนะครับ ไม่กล้าซื้อ Notebook ใหม่อีกเลย กลัวเป็นอีก ทั้งๆที่ Desktop ไม่เคยจะเป็น

ผมมั่นใช่ว่าไม่ใช่ การ์ดจอเสีย เพราะ คนใช้ Y410P ของ Lenovo คนอื่น ก็เจออาการเดียวกันเป๊ะ เป็นเฉพาะ ตอนเล่นเกม บางเกมนะครับ
                    ลองใอ่าน+ใช้โปรแกรมที่ผมบอกไว้ดูก่อนครับ ดวงดีอาจหาย(บางคนไม่หายก็ไม่เข้าใจว่าเหตุจากอะไรแน่ ผมเองหลังจากโพสไปสองสามวันก็มีอาการอีกเลยลงเวอร์ชั่นเก่า) ถ้าไม่หายลงวินโดวส์ใหม่ครับ ขอให้โชคดี

Comment

เป็นบ่อยครับ บางครั้งถึงขั้นรีสตาร์ทเครื่องเลย อัพเดทไดว์เวอร์ก็แล้ว ไม่รู้ทำไงดี
                      สเป็ค i5 6500 RAM ddr3l 1600 8gb MB gig h170 hd3 ddr3 VGA his amd r7 360 oc hdd zotac ssd 240gb+hitachi 320gb PSU pretty super black 2 530w(เก่าไปหน่อย)
                      ที่แรกก็นึกว่าเป็นเพราะ driver นั่นแหละ ตอนนั้นใช้เป็น AMD Catalyst ก็เป็นไปใช้ AMD Crimson (ตัวใหม่) ก็ไม่หายครับ ทีนี้เลยนึกว่าเป็นเพราะ psu ก็เลยเปลี่ยนเป็น seasonic s12ii 620w เปลี่ยนแล้วก็ยังไม่หาย อาการนี้ชอบเป็นตอนใช้ browser โดยเฉพาะ firefox แต่ตอนเล่นเกมส์หรือโหลด gpu หนักๆไม่เป็นไร ก็เลยลองใช้ ubuntu 64bit ลองดูครับ ปรากฏใช้งานได้ปกติ ลื่นไหล ตอนนั้นลงเกมส์ cs:go กับ data2 ผ่าน steam ไว้ด้วย ก็เล่นได้ครับ ก็เลยสันนิฐานว่า คงจะเป็นเพราะ os หรือไม่ก็ software แล้วแหละ

Comment

หลังจากมีอาการ Display driver stopped responding and has recovered. อยู่ครึ่งเดือน
                        บางทีแค่กระพริบแล้วติดใหม่ บางทีก็รีสตาร์ทเครื่องเอง บางทีก็จอดับดำไปเฉยๆ
                        ในที่สุดน้อง ASUS GTX770 DCU2 น้อยใจฆ่าตัวตายไปเรียบร้อยแล้วครับเมื่อคืน เพิ่งคบหาดูใจกันได้ยังไม่ทันครบสองปี
                        ตอนนี้เปิดเครื่องเข้าได้แต่หน้าไบออสครับ บูทวินโดวส์ไม่ได้เลย ต้องไปซื้อการ์ดสำรอง R5 250 ใบสองพันมาแก้ขัดถึงจะเปิดติด
                        ไม่ทราบว่าการ์ดเดิมจะส่งซ่อมได้ที่ไหนได้บ้างครับ

Comment

หลังจากลองแก้มาหลายวิธีจนหมดปัญญา ก็ใช้วิธีปรับขนาดหน้าจอให้ต่ำลง แก้ขัดไปก่อน
                          ล่าสุด ผมอัพแรมเพิ่ม+เปลี่ยนซิ้งCPU อาการไดร์เว่อร์ดับหายสนิทเลย ลองปรับขนาดหน้าจอดูก็ไม่เป็นแล้ว ไม่รู้เหมือนกันว่าเป็นเพราะแรมหรืออาจจะเพราะCPUร้อน

Comment

ผมเจอปัญหานี้บ่อยๆเวลาใช้พวก browser ต่างๆเล่นเน็ต ตอนแรกคิดว่าการ์ดจออาจเก่าไป (GTX 460) หรือไม่ก็ browser มีบั๊กเกี่ยวกับการให้การ์ดจอช่วยประมวลผล (แต่มันเป็นกับ browser ทุกตัวไง)

แก้ไปแก้มาสุดท้ายพบว่าสาเหตุมาจากการที่มี bad ใน hdd ครับ น่าจะเป็นตรงตำแหน่งไฟล์ไดรเวอร์ หรือ registry ที่เกี่ยวข้องกันพอดี บางทีมันอ่านจาก hdd ไม่ได้ก็เลยวูบ แล้ว recover กลับมาใหม่

Comment

Config : "Display driver stopped responding and has recovered"

1. Open your NVIDIA Control Panel and select ?Manage 3D settings?
                              2. Then, select the ?Power Management mode? and change the option from ?Adaptive? to ?Prefer maximum performance?
                              3. Save your changes, and your are done!

working 1,000,000%

Comment

อาการที่ตามมาคือกาดจอตาย เจอมาตั้งกะxfx 9800gtx แล้วจะมีจุดสีเพี้ยนตามมา

Sent from my SM-T815Y using Tapatalk

Comment

Working...
                                X