Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามชมรมแก๊งแมวน้ำหน่อยเรื่องปั้นน้ำ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามชมรมแก๊งแมวน้ำหน่อยเรื่องปั้นน้ำ

ถามหน่อยครับว่าปั้มน้ำ ที่ใช้กับคอม Swiftech MCP 355 และ MCP 655 เป็นปั้มน้ำแบบ (High Pressure) แล้วปั้นน้ำของพวก EHEIM เป็นปั้มน้ำแบบ High Pressure หรือว่า High Flow Rates ครับ
    Last edited by dumbell; 21 May 2008, 14:38:23.

Eheim แล้วแต่รุ่นครับ อาจถือว่าเป็น High Flow ได้ แต่เรื่อง High Flow นี่ไม่สำคัญเลย เพราะตัวแลข Flow มันเป็น Flow ที่ยังไม่มีบล๊อก ใส่บล๊อก ใส่หม้อน้ำเข้าไปแล้วถ้าแรงดันไม่พอ มันก็ไม่ค่อยจะไหลเหมือนกัน

ยกตัวอย่าง Eheim 1048 สเปคมัน 600 ลิตร ความดัน 1.5 เมตรน้ำ
    ถ้าเราปล่อยให้ปั้มน้ำทิ้งเฉยๆ มันจะปั้มได้ 600 ลิตรต่อชั่วโมง แต่ถ้าดันน้ำขึ้นที่สูง 1.5 เมตรมันจะไมไหลเลย คือ Flow=0 ลิตร ยกตัวอย่างจะๆ เลย ถ้าใช้ 1048 ดัน EK และหม้อน้ำสามตอน Swiftech และสายครึ่งนิ้วยาวสัก 7ฟุต Flowมันจะเหลือแค่ 160 ลิตรต่อชั่วโมงเท่านั้น

ทางกลับกัน 355 สเปค Flow 450 ลิตรต่อชั่วโมง ความดัน 6.1 เมตรน้ำ เอามาใส่บล๊อกกับหม้อน้ำชุดเดียวกัน มันจะไหลประมาณ 280 ลิตรต่อชั่วโมงครับ เพราะมันมีแรงดันที่สูงกว่ามาก อั้นน้ำมากมันก็ยังดันให้น้ำไหลได้

ส่วน 655 สเปค Flow 1200 ลิตร ความดัน 3.1 เมตรน้ำ ใส่บล๊อกชุดบน น้ำจะไหลประมาณ 270 ลิตร มันไม่ค่อยต่างกับ 355 เลย เพราะความดันมันต่ำกว่า แต่ Flow เริ่มต้นมันสูงกว่านั้นเอง

ปั้มน้ำที่ใช้ใน Water Cooling สเปคความดันสำคัญกว่าสเปคFlowมาก (แทบไม่ต้องสนใจเลย ดูแค่ความดันก็พอ เพราะใช้งานจริง Flow จริง250 ลิตรก็ถือว่าน่าจะพอเพียงในระดับดีแล้วครับ)
    Last edited by Suhanna; 19 May 2008, 19:07:08.

Comment

คุณ Suhanna ช่วยแปลบททดสอบปั้ม Swiftech 655 ให้หน่อยครับผมอ่านแล้วแปลไม่ค่อยรู้เรื่องครับ

Comment

ก็คือ ถ้าจะใช้กับคอม ไม่ต้องดู FlowRate ครับ ดูที่แรง Pressure
        เพราะส่วนใหญ่ บล๊อคจะต้องการ Pressure หม้อน้ำท่อรีดอีก FlowRate เยอะ แต่พอผ่านหม้อออกไป เดี่ยวมันก็ แทบไม่ไหลครับ

ไม่เชื่อลองปั้มตู้ปลา 2100 ลิตร กับ D-Tek Nozzle 3.5 ครับ หม้อน้ำอีก 3 ตอน แล้วดูครับ ว่ามันจะไหลได้ขนาด 2100 ลิตร ไหม
        GLORIOUS PC MASTER RACE
        May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

แล้วฝาโมมันช่วยเรื่อง Flow Rate หรือ Pressure อ่ะครับ .................

Comment

ทั้ง 2 อย่างนะครับ
            ดูอย่างของ XSPC .. ตามสเปค บอกว่า 950l/h จากเดิมๆ ไม่โมน่าจะ 450l/h ครับ
            และ pressure นั้น แรงกว่า 655 เยอะครับ
            GLORIOUS PC MASTER RACE
            May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

Originally posted by Suhanna View Post
              Eheim แล้วแต่รุ่นครับ อาจถือว่าเป็น High Flow ได้ แต่เรื่อง High Flow นี่ไม่สำคัญเลย เพราะตัวแลข Flow มันเป็น Flow ที่ยังไม่มีบล๊อก ใส่บล๊อก ใส่หม้อน้ำเข้าไปแล้วถ้าแรงดันไม่พอ มันก็ไม่ค่อยจะไหลเหมือนกัน

ยกตัวอย่าง Eheim 1048 สเปคมัน 600 ลิตร ความดัน 1.5 เมตรน้ำ
              ถ้าเราปล่อยให้ปั้มน้ำทิ้งเฉยๆ มันจะปั้มได้ 600 ลิตรต่อชั่วโมง แต่ถ้าดันน้ำขึ้นที่สูง 1.5 เมตรมันจะไมไหลเลย คือ Flow=0 ลิตร ยกตัวอย่างจะๆ เลย ถ้าใช้ 1048 ดัน EK และหม้อน้ำสามตอน Swiftech และสายครึ่งนิ้วยาวสัก 7ฟุต Flowมันจะเหลือแค่ 160 ลิตรต่อชั่วโมงเท่านั้น

ทางกลับกัน 355 สเปค Flow 450 ลิตรต่อชั่วโมง ความดัน 6.1 เมตรน้ำ เอามาใส่บล๊อกกับหม้อน้ำชุดเดียวกัน มันจะไหลประมาณ 280 ลิตรต่อชั่วโมงครับ เพราะมันมีแรงดันที่สูงกว่ามาก อั้นน้ำมากมันก็ยังดันให้น้ำไหลได้

ส่วน 655 สเปค Flow 1200 ลิตร ความดัน 3.1 เมตรน้ำ ใส่บล๊อกชุดบน น้ำจะไหลประมาณ 270 ลิตร มันไม่ค่อยต่างกับ 355 เลย เพราะความดันมันต่ำกว่า แต่ Flow เริ่มต้นมันสูงกว่านั้นเอง

ปั้มน้ำที่ใช้ใน Water Cooling สเปคความดันสำคัญกว่าสเปคFlowมาก (แทบไม่ต้องสนใจเลย ดูแค่ความดันก็พอ เพราะใช้งานจริง Flow จริง250 ลิตรก็ถือว่าน่าจะพอเพียงในระดับดีแล้วครับ)
              แล้ว EHEIM รุ่นไหนบ้างที่เป็น High Pressure บ้างครับ
              http://www.eheimasiapacific.com/English/universal.htm

Comment

Originally posted by dumbell View Post
                แล้ว EHEIM รุ่นไหนบ้างที่เป็น High Pressure บ้างครับ
                http://www.eheimasiapacific.com/English/universal.htm
                1260 ครับ แรงกว่า 655 อีก Head น้ำ 3.6 เมตร อัตราการไหล 2400 ลิตรต่อชั่วโมง 655 Head 3.1 เมตรน้ำ 1200 ลิตรต่อชั่วโมง

Comment

แต่ผมดูแล้ว ไม่รู้เขียนผิดหรือเปล่า มันใหญ่มาก แล้วกินไฟมากด้วย 60 Watt เทียบกับ 24 Watt ของ 655 นะ ลองดูอันนี้ น่าสนใจกว่า
                  http://www.performance-pcs.com/catal...ducts_id=23394

Head เท่า 655 แต่กินไฟน้อยกว่า 655 สามเท่า แค่ 8 watt เอง น้ำที่ผ่านปั้มมันจะร้อนน้อยลงด้วยครับ

Comment

Originally posted by Suhanna View Post
                    แต่ผมดูแล้ว ไม่รู้เขียนผิดหรือเปล่า มันใหญ่มาก แล้วกินไฟมากด้วย 60 Watt เทียบกับ 24 Watt ของ 655 นะ ลองดูอันนี้ น่าสนใจกว่า
                    http://www.performance-pcs.com/catal...ducts_id=23394

Head เท่า 655 แต่กินไฟน้อยกว่า 655 สามเท่า แค่ 8 watt เอง น้ำที่ผ่านปั้มมันจะร้อนน้อยลงด้วยครับ

ตัวนี้ถ้าคิดเป็นเงินไทยราคาเท่าไหรครับ ท่าน Suhanna แล้วตัว 1260 ราคาจะอยู่ประมาณเท่าไปรครับ ตัวที่ท่านหาข้อมูลมาให้ในไทยจะมีขายไหมครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

Comment

Originally posted by dumbell View Post
                      ตัวนี้ถ้าคิดเป็นเงินไทยราคาเท่าไหรครับ ท่าน Suhanna แล้วตัว 1260 ราคาจะอยู่ประมาณเท่าไปรครับ ตัวที่ท่านหาข้อมูลมาให้ในไทยจะมีขายไหมครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
                      ราคาขายในไทยผมไม่ทราบจริงๆ ใน web ที่ผมให้ไป มันมี 1260 ขายด้วย ไอ้ตัวที่ให้ดูมันแพงกว่า 1260 อยู่ประมาณ 200 บาท(ยังไม่คิดค่าขนส่ง) แต่ข้อดีมันใช้ไฟ 12 Volt จาก PSU ได้เลย

เช็คค่าขนส่งให้แล้วนะครับ (สนใจสั่งเองตรงผ่าน Web ได้เลย)
                      1260 รวมค่าขนส่งถูกที่สุด (10 วันได้ของ) ประมาณ 5000 บาท
                      HPsi รวมค่าขนส่งก็ประมาณ 5200 บาท

ส่วนตัวผมว่าถ้าไม่ต้องการด่วน รออีกสักพัก จะมี Danger Dean CPX Pro ออกมาขาย แรงพอๆกัน ถูกกว่ากันครึ่งนึงนะครับ

Comment

อ่านหัวกระทู้คิดไปถึง ปั้นน้ำเป็นตัว -*-

Comment

ปั้ม Eheim ซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ ที่ใช้กันราคาประมาณเท่าไหร่ครับผม

Comment

สมมติว่าในระดับ HeadMax ที่เท่ากัน (ซัก 3.1M ละกัน)
                            ระหว่างตัวที่ Flowมาก กับ Flowน้อย อันไหนจะระบายความร้อนดีกว่ากัน หรือว่าเท่ากัน
                            ผมไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่อ่ะครับ

Comment

Working...
                            X