overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: ไวรัสสายพันธ์ใหม่ เต็มหน้าจอเลยครับ ลบไม่ออกด้วย

OverclockZone Member Neokonin's Avatar

Exclamation ไวรัสสายพันธ์ใหม่ เต็มหน้าจอเลยครับ ลบไม่ออกด้วย

สวัสดีครับ ช่วยด้วยครับ คือเครื่องเพื่อนผมโดนไวรัสครับ อยู่ดีๆมันก็ขึ้นหน้าจอสีน้ำเงินแล้วก็ข้อความ (ดูตามภาพเลยน่ะครับ) พอผมรีเครื่องใหม่ มันก็ขึ้นมาก่อนจะเข้าวินโดส์ แล้วก็ติดอยู๋ที่หน้าจอสกรีนวินโดส์ และค้างอยู่แบบนั้น แล้วก็เข้าวินโดส์ไม่ได้ครับ ผมเลยลงเครื่องใหม่ พอเล่นได้สักพัก ก็เป็นอีกเหมือนเดิม และผมรู้สึกว่า เหมือนไวรัสมันจะติดอยู่ที่ Bootsector เลยนะครับ จนปัญญา

ใครรู้วิธีกำจัดช่วยแนะนำด้วยนะครับ ส่งลิ้งค์มาแปะก็ได้ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าเป็นอย่างมากครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member Auntonio's Avatar

ง่ะ

ของใหม่ หนักกว่าเดิม

OverclockZone Member

โอ้ว ไวรัสไรนั่น ยิ่งกว่าบลูสกีน

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

format full

OverclockZone Member panut3617's Avatar
    ลาดพร้าว โชคชัย4

น่ากลัว ลบiconทิ้งหมดเลยแล้วข้อมูลจะเหลือมั้ยนี่

OverclockZone Member pann's Avatar

^
    ^
    ^
    ถ้าตามท่าน TWK แล้วไม่หาย

คงต้อง fdisk ในดอสแล้วละครับ เพราะถ้ามันเป็นไวรัสตรง Bootsector แบบท่าน จขกท ว่ามา

ฟอแมต ด้วยแผ่นวินโดวส์ยังไงก็ไม่ออกครับ

ถือว่า ฟลุ๊ค มากเลยนะครับเนี้ย ไวรัสที่ติดตรง Bootsector ไม่เจอนานโคตรๆแล้ว

1. สร้างแผ่น Startup Disk ใส่ ฟลีอปปี้ดิส
    2.บูตเครื่องจากแผ่น startup
    3. ป้อนคำสั่ง A :\>format c:
    4. Enter

ถ้าคลาดเคลื่อนจากที่บอกไปยังไงขออภัยด้วย นานแล้วเหมือนกันไม่ได้ใช้

ว่าแล้วเซียน DOS WIN 95/98 มาช่วยกันหน่อยเร็ว อิิอ

OverclockZone Member tArIbAn's Avatar

นับวัน สปายแวร์ยิ่งน่ากลัวขึ้นทุกวัน (=_=")
    ลองหาโปรแกรท Spyware Doctor แล้วสแกนเครื่องดูครับ
    แนะนำให้อ่านวิธีการลงโปรแกรม อัพเดต ให้ถูกวิธีด้วย

OverclockZone Member pongkab's Avatar

มันสร้างตัวเองที่ จากไดว์อื่นมาครับ เข้า system 32อย่างเดียวลบไม่ออก

ลองล้างทั้ง harddisk เลย

OverclockZone Member microsoft™'s Avatar

Quote Originally Posted by pongkab View Post
    มันสร้างตัวเองที่ จากไดว์อื่นมาครับ เข้า system 32อย่างเดียวลบไม่ออก

ลองล้างทั้ง harddisk เลย
    ตามนั้นครับ มันอยู่ในทุกๆไดร์ฟ ไม่รู้ว่าจะช่วยอะไรได้บ้างนะครับ อาจจะไม่ตรงกับไวรัสที่โดน แต่ครั้งต่อไปเมื่อลงวินโดวส์ใหม่ก็จะได้ไม่ต้องพบกับปัญหาไวรัสอีกครับ

http://www.varietypc.net/modules.php...=article&sid=1

http://www.varietypc.net/modules.php...ws&new_topic=5
    Last edited by microsoft™; 27 May 2008 at 00:30:26.

OverclockZone Member noodo's Avatar

แนะนนำโปรแกรม spywareterminator ครับ ไปโหลดที่นี่ครับ www.spywareterminator.com ไม่เก่งแต่อยากช่วยครับ

ท่าน Neokonin เช็ก PM ครับ
    ~@~ปิดทองหลังพระ....พระราชดำรัส.~@~
    ......พระเจ้าอยู่หัวทรงแย้มพระสรวล ก่อนที่จะมีพระราชดำรัสตอบด้วยพระสุรเสียงที่ส่อพระเมตตาและพระกรุณาว่า......
    ~@~...ปิดทองไปข้างหลังพระเรื่อยๆ แล้ว ทองจะล้นออกมาที่หน้าพระเอง...~@~

Bookmarks

Bookmarks