overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: ตามร้านซ่อมคอมฯ จะซ่อม M/B ได้ทุกร้านป่ะครับ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

Default ตามร้านซ่อมคอมฯ จะซ่อม M/B ได้ทุกร้านป่ะครับ

ผมว่าจะเปิดร้านซ่อมคอมเล็ก ๆ เพราะความรู้มีอยู่บ้างเเต่อยากถามว่าจำเป็นไหมที่จะต้องซ่อมเมนบอร์ดได้ อย่างเช่น ตรวจซิป ว่าเสียหรือไม่

เเล้วนำไปบัดกรี

2. ขอถามอีกเรื่อง จำเป็นไหมที่จะต้องซ่อมหน้าจอคอมได้เพราะผมไม่มีความรู้เรื่อง มอนิเตอร์เลย
    Last edited by bunyawat; 19 May 2008 at 17:07:35.

OverclockZone Member tack77's Avatar

ลองไปฝึกงาน รึเป็นลูกจ้าง เขาดูก่อนดีไม๊ครับ เพื่อฝึกวรยุทธของเราให้กล้าแกร่ง
    ทำไปสัก 3-6 เดือน เผื่อเราจะซ่อมทั้งจอ อุปกรณ์อิเล็คทรอนิกส์ อื่นๆ ไปด้วยนะครับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ไม่จำเป็นคับ แค่รับลงโปรแกรม ประกอบ อัพเกรด และ เช็คอาการเสียเบื้องต้นได้ก็พอคับ

โดยมาก พวกนี้มีปัญหาก็ส่งเคลมคับ ซ่อมก็ไม่คุ้ม

เป็นแค่นี้ก็ได้แล้วคับ

จอไม่ต้องซ่อมก็ได้ แต่ระวังเรื่องการรับลงโปรแกรมนะ อาจมีพวก ลิขสิทธิ์มาหลอกถาม

OverclockZone Member mybelovetong's Avatar

ภ้าโดนหลอกถามจะเกิดไรขึ้นมั้งครับ โทดหนักป่ะ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ที่มีคนเคยเล่าให้ฟังนะ พวกนี้จะมาหลอกเราให้ลงวินโโวเสร็จแล้วก็จะจับ คนลงโปรแกรม และ จะฟ้องละเมิด ลิขสิทธ์

ส่วนเรื่อง ค่าเรียกร้อง ก็แล้วแต่เขาจะเรียกคับ อาจจะหลายหมื่น หรือเป็น แสน แล้วแต่เขาจะเรียก

แต่เห็นบางร้านที่ลง จะมีแผ่นแท้ไว้บ้าง เพื่อเป็นไม้กันหมา แต่ก็ไม่รู้จะกันได้จริงป่าว

ถ้าจะทำจริงๆ ก็ต้องเช็ดลูกค้าดูดีๆ คับว่าเป็นพวกลิขสิทธิ์หรือเปล่า ก็เสี่ยงพอสมควรถ้าไม่มีเส้นสาย

OverclockZone Member Error_Pc's Avatar

ไม่จำเป็นต้องไปเป็นลูกน้องเค้าหลอกครับ ลองไปเรียนที่ สถาบันพัฒนาฝีมือแรงงานดูครับ ถ้าในกรุงเทพจะอยู่แถวดินแดง เค้ามีสอนเกือบทุกอย่าง ยกเวณซ่อมเมนบอร์ดครับ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

OverclockZone Member chincom's Avatar

อย่าไปเป็นเลยครับลูกน้องคน เปิดร้านหาประสบการณ์เอาเองดีกว่า ตอนนี้ผมทำงานที่พันทิพคือจ้างเรียนฝึกงานไปด้วย [ที่เคยมาบ่นกระทู้ที่แล้ว] ทรมานครับโดนด่ายังกะหมา เคยไปฝึกมา3ร้านเป้นเหมือนกันหมด ต้องทำงานวันละ10ชัวโมงขึ้น แข่งกะเวลาวันละ15-20เครื่อง ทำ2คน ไอ้เก่งขึ้นยอมรับแต่ทรมานครับ ส่วนเรื่องซ่อมm/b pc notebookต่อให้เก่ง erectronic ระดับengineerก็ซ่อมไม่ได้หรอกครับ มันต้องผ่านการอบรบกะฝึกวรยุทธ ถ้าไม่อยากเสียเวลาไม่ต้องไปเรียนหรอกครับ นานโคตร แต่อันนี้ก็แล้วแต่คนน่ะ

ตอนนี้ที่ผมพอซ่อมได้ก็m/b pc notebook monitor lcd printer กะหาประสบการณ์อีกสักหน่อยก็จะไปเปิดร้านละ ตอนนี้ก็อาศัยว่าอดทนก่อน ทำมา3เดือนซ่อมคอมไม่ต่ำกว่า500เครื่อง มาทีแรกไม่รู้อะไรเลยจนตอนนี้ ทำได้เกือยหมดละ เหลือแต่ความเก๋าเท่านั้นเอง

เรื่องwindowไม่จำเป็นหรอกครับ ถ้าจะมาจับเราได้ต้องเป็แทนนพวกตัวmicrosoftมาเอง

OverclockZone Member chincom's Avatar

ราคาเครื่องอุปกรณ์ ซ่อมเมนบอร์ด แค่เผินๆน่ะครับ

1.มิเตอร์ อย่างดีใช้นานๆ 900
    2.หัวแร้ง hako 400
    3.เครื่องflashbios 2000/30,000
    4.เครื่องวอร์มบอร์ด 3,000
    5.สโคบ 5,000[มือ2] 15,000[มือ1]
    6.hot air 2,000
    7.เครื่องดูดตะกั่วอัดลม40บาท/อัดลมไฟฟ้า 5,000
    8.ฝีมือ ไม่มีขาย
    9.mainboard มือ2ไว้ถอดอะไหล่มาเปลี่ยนตัวละ50-200 กิโลละ100-300 สัก50ตัว
    10. ฟลัค ตะกั่ว ลวดซับตะกั่ว คีม น็อต
    11. แว่นขยายไว้ดูพวก ic ตัวเล็กๆ 800

อีกอย่างทำเล ต้องดีด้วย รู้จักคนเยอะก็พอช่วยขึ้นมาได้ แต่แค่ลงวินโด้วันละ2เครื่องก็อยู่ได้แล้วครับวงการนี้ เคยได้ยินปะ รู้อะไรรู้กระจ่างแต่อย่างเดียว แต่ให้เฉี่ยวชาญเถืดจะเกิดผล
    ยิ่งอยากรู้เยอะยิ่งเจ็บตัวเยอะ เดี๋ยวจะกลายเป็นความรู้ท่วมหัวเอาตัวไม่รอด
    Last edited by chincom; 21 May 2008 at 13:33:02.

Bookmarks

Bookmarks