overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 2 of 2

Thread: เรื่อง Battery ตอนซื้อเครื่องครั้งแรก ใครว่ามันเหมือนกัน?

OverclockZone Member SAMURAi_DiNz's Avatar

Default เรื่อง Battery ตอนซื้อเครื่องครั้งแรก ใครว่ามันเหมือนกัน?

หลายคน (รวมทั้งผมด้วย) คิดว่า เครื่องใหม่ คงไม่มีปัญหาเรื่อง แบตเตอร์รี่ มั้ง

ก็อาจจะจริงดังว่า หากว่า ผมไม่ได้เจอกับตัวเอง

ปัญหาตัวนี้ ไม่ได้เกิดขึ้นกับ ไอ้ To(shiba) ของผมหรอกน่ะครับ

แต่กลับเป็น DELL M1330 ของพี่ชายผมเองแหละครับ

เพิ่งถอยมาหยกๆ ได้สองสามวัน พอถึงมือผม ผมก็ ลงมือเช็คก่อนเลยว่า อะไรมีปัญหาไหม

วิธีเช็คของผมคือ ลงโปรแกรม EverestUltimate ครับ แต่ปัญหาแรกที่เจอคือ ยังไม่ทันได้ลงโปรแกรมเลย สิ่งที่เจอคือ DeadPixel ครับ เจอค่อนข้างเยอะน่ะ ประมาณ 3-7 จุดเห็นจะได้ แล้วดันไปเจอตรกลางๆๆจออีก เห็นชัดแจ๋วเลย ผมก็เลยบอกพี่ไปแล้ว 1 เรื่อง

จากนั้น พอลงโปรแกรม ผมก็ ลุ้นเอามากๆๆเลยคือ อย่างอื่นๆๆ จะมีปัญหาไหม

สรุปว่า เปิดโปแกรม Everest มาก็เจอเลยครับ

Battery WearLevel 4 Percent มาได้ไงหว่า 4 Percent ก็เลยจัดการใ้ห้มันทำเรื่องเคลม

( เคลมแบบ On-Site Service ของ DELL อ่ะครับ ) แล้วอีกครั้งของเครื่องนี้

ตอนที่พี่ผมซื้อเครื่องมา รุ่นนี้ เค้าให้แบต 2 ก้อน (แต่จำได้ว่า ไม่ใช่ทุกที่ที่จะให้) ในวันที่ผมเช็คลูกที่ใส่อยู่ มีปัญหาอย่างที่บอก แต่อีกลูกยังไม่มีปัญหา แต่ หลังจากนั้นไป สองคืน พี่ผมโทรมาบอกอีกว่า "ลูกที่เช็คแล้วไม่มีปัญหาอ่ะ ตอนนี้ WearLevel ขึ้นมา 2 Percent แล้วน่ะ"

ผมนี่ งง กับมันเลย ซื้อเครื่องมาได้ไม่ถึง 1 อาทิตย์ เจอเรื่องแบบนี้แล้วหรอ

แต่ ต้องขอชมในเรื่องของการบริการของ DELL จริงๆๆ คือเค้าส่งช่างมา แล้วมาเปลี่ยนให้ดูเลย (จอ)

ส่วนเรื่อง แบต นั้น พี่ผมบอกว่า เค้าส่งมาให้ทางไปรษณีย์ครับ

*******************************************************************************************************************

ผมจึงอยากให้พี่ผมเป็นรายทสุดท้ายที่เจอเรื่องแบบนี้ เพราะฉนั้น หากคุณ หรือเพื่อนๆๆของคุณ คิดจะซืื้อเครื่องใหม่ อยากให้หันมามองสักนิดน่ะครับ

เพราะว่า เครื่องใหม่จริง แต่ รุ่นที่ไม่ได้ให้ OS มา อย่าลืมว่า ร้านเค้าจัดการลงไว้หมดแล้ว(ผมำได้ ที่ร้านเค้าบอกมา เพราะว่า วันที่ผมจะไปซื้อนั้น ผมต้องการเครื่องสด ไม่เอา วินโดวส์ ผมจัดการลงเองได้ แต่เจ้าของร้านบอกเองว่า เค้าจัดการลงไว้หมดแล้ว เพื่อเป็นการทดสอบอุปกรณ์ด้วย)

เพราะฉนั้น ช่วง สองสามชั่วโมงตรงนั้น เค้าไม่ได้ชารต์แบบ แบบที่มันควรจะเป็น อย่างที่เราต้องการน่ะครับ

คราวหน้า คราวหลัง ก็ดูให้ดีดีน่ะ

******* ป.ล. DELL ของพี่ชายผม แรงได้สะใจจริงๆๆ แดงซะไม่มี (RED)
    ******** ป.ล. (แ่ด่พี่) หากนายได้เข้ามาอ่าน ขอบอกไว้ก่อนว่า ไม่ได้มีเจตนาจะดูถูกน่ะ แต่เพื่อการช่วยเหลือเพื่อน ในเว็บบอร์ด ให้ได้คิดก่อนถอยเครื่อง

OverclockZone Member Chow-doii's Avatar

ผมก็เปง
    แบตของHPอ่ะ
    ผมซื้อHP artist Editionมา ใช้ได้ประมาณเดือนนึง โหลดEverestUltimate มาลองเชคแบตดูว่าขึ้นWearยัง
    ปรากฎว่า ขึ้นมา1%ครับผมเลยงงๆอยู่แต่ก็ไม่ได้ติดใจอ่ะไร เพราะผมเคยเล่นเกมแล้วลืมต่อadaptor แบตเรยหมดเกี๊ยงเครื่องดับไปเลย ตอนนั้นคิดว่าคงเปงเพราะเจอเหตุการนี้

แต่เมื่อสองวันนี้เอง เพิ่งถอย dv2761txมา ก็ลองลง Everest หวังเชค Wear Level
    ปรากฎว่า โดนไปแระ 5% ป๊าดดดดด!!!มันเปงไปได้ไงเนี่ย เสียจายเรย
    ผมก็ไม่รู้จะทำไง ได้แต่ใช้ไป ขี้เกียดส่งเครม มันนาน

แบตนี้ก็เปงปันหาหนึ่งที่ทุกคนอาจจะเจอแต่ไม่รู้ตัว
    เพราะต้องใช้โปรแกรมEverestตรวจสอบก่อนซื้อ
    แต่ก็เหอะ ไคจะพกโปรแกรมEverestไปลงเครื่องคอมที่เราจะซื้อที่ร้านว๊ะ

Bookmarks

Bookmarks