Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องอุณหภูมิหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องอุณหภูมิหน่อยครับ

พอดีเริ่มคล๊อคไปบ้างแล้ว

แต่ยังไม่มีความรู้เรื่องความร้อนเท่าไหร่เลยครับ

เลยอยาดรู้ว่า พวก CPU , System , GPU ไรพวกนี้น่ะครับว่าไม่ควรเกินเท่าไหร่น่ะครับ

ช่วยด้วยน่ะครับ มือใหม่จริงๆ

ต้องรู้ก่อซิครับ ว่า มีอะไรบ้าง ยังไม่รู้เลยครับ ตอบไม่ถูก

Comment

ไม่ควรดื่มเกินวันละ2ขวด โปรดสังเกตุคำเตือนบนฉลากก่อนดื่มทุกครั้ง....

Comment

ตอนนี้ CPU Idle ที่ 45

System Idle ที่ 46

GPU Idle ที่ 62 ครับ

ส่วน full load ไม่รู้ลองยังไง ทำไม่เป็นน่ะครับ - w -'

ปล. E6320@2.5 น่ะครับ T w T
        ปล2. 8600GTS ไม่ได้คล๊อคน่ะครัย
        Last edited by spirit_of_soul; 19 May 2008, 22:27:55.

Comment

^
          ร้อนจริงๆ

Comment

เหรอครับ

งั้นต้องอยู่ประมาณเท่าไหร่หรือครับ T w T

Comment

ซิ้ง เดิมหรอครับ ถ้าอยากให้เย็นกว่านี้ก็ หาซิ้งมาไส่ใหม่ครับ
              ส่วนถ้าอยากรู้ตอน Full Load ก็ หาโปรแกรม ORTHOS มาลอง รันดูครับ รันไว้สัก 15-30นาทีแล้วดู อุณหภูมิ กับโปรแกรม EVEREST ต่ออีกทีครับ ก็จะได้รู้ ว่า มันร้อนขึ้นเท่าไหร
              ข้อสังเกตุ ถ้ายังไม่รันอะไรเลย แล้ว ความร้อน CPU วิ้งไป 45 องศา เมนบอร์ด 46 GPU 62 เนี่ยก็ ถือว่าร้อนแล้วนะครับ
              Last edited by noAng; 19 May 2008, 23:34:40.

Comment

ขอบคุณน่ะครับ

แล้วอยากทราบอีกว่า อุณหภูมิห้องมีผลมากมั้ยครับ

เพราะวันนี้ฝนตกมานั่งดูอุณหภูมิลดไปเหลือ CPU - 36 Mainboard - 40 GPU - 57

ถ้าเกี่ยวมากจะได้ไปไว้ในห้องแอร์เลย 5 5 5 +

แล้วก็ส่วนมาก Idle นี้เช็คจาก Bios กับตอนเปิดเครื่องเข้า Windows แล้วอันไหนแน่นอนกว่าครับ
                Last edited by spirit_of_soul; 20 May 2008, 10:28:57.

Comment

อุณภูมิห้องนั้นแหละตัวดีเลยงับ
                  มิหนำซ้ำ จะยังส่งผลกระทบต่ออุณหภูมิภายในเคสอีก....

idle เข้าไปเช็คใน OS ดีกว่าครับ
                  หากเช็คในไบออส คุณลองสังเกตุดูได้ว่ามันจะสูงกว่าหน่อยๆ
                  เพราะอะไรหนะเหรอ ก็เพราะว่า cpu เมื่อเข้าโหมดของไบออส มันก็มีการทำงานอยู่ด้วยงัยหละ เราก็เลยไม่รู้ว่ามันทำงานอยู่ที่กี่ % ซะด้วยซิ....หุหุ

Comment

ขอบคุณมากๆ ครับ ได้ความรู้ไปเยอะเลย

แต่ยังไม่รู้เรื่องที่ว่าปกติ Idle ไม่ควรเกินเท่าไรน่ะครับ

ขอความกรุณาหน่อยน่ะครับ T w T

Comment

แปลว่ายังอ่านไม่เข้าใจ.... เหอะๆๆๆๆ

Comment

ประมาณว่าปกติแล้ว ความร้อนของแต่ละเครื่องนี้ [ หรือเครื่องแบบนี้ ]

ควรจะอยู่ที่กี่องศาน่ะครับ

ขอโทษทีทำให้งง น่ะครับ T w T

Comment

รบกวนลองอ่านในกระทู้นี้ดูครับป๋ม
                          น่าจะปัญหาคล้ายๆกัน รับรองเครียร์แน่นอน .... หุหุ
                          http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=207446

Comment

ขอบคุณครับ อิอิ

Comment

Working...
                            X