Announcement

Collapse
No announcement yet.

Computer อยู่ดีๆก็ Restart เอง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Computer อยู่ดีๆก็ Restart เอง

ช่วยด้วย ครับ เครื่องอยู่ดีๆก็ Restart เอง
    พอใช้งานไปสักระยะหนึ่งเครื่องก็ Restart เอง ทราบหรือเปล่าครับ ว่าเป็นเพราะอะไร
    ลองดูอุณหภูมิ cpu ก็อยู่ประมาณ 50-55 องศา ลองscreen virus ก็ไม่เจอ
    ตอนที่ restart ก็ไม่ได้เปิด program หลายโปรแกรม บางที่เปิดเพลงฟังผ่านทาง winamp
    และก็ดู Website เท่านั้นเอง

Spec Computer
    M/b asrock p4vm800 socket 478
    Cpu P.4 2.4 ghz
    Ram 512/400 * 2 แถว
    hdd 80 gb
    vga Agp inno Fx5200
    Power Suppy 400 Watt แถมกับ Caseมา เครื่องใช้มาประมาณ 2 ปี

********วอนผู้รู้ช่วยผมหน่อยนะครับ*************

ไม่ทราบว่าใช้โปรแกรมอะไรดูอุณหภูมิครับ
    แล้วช่วงที่มัน restart นี่ส่วนใหญ่ใช้โปรแกรมอะไรอยู่
    ใช้ windows xp ใช่ไหมครับ ลงมานานแล้วหรือยัง
    ก่อนหน้านี้มีลงโปรแกรมอะไรเพิ่มไหม หรือมีเพิ่ม-เปลี่ยนอุปกรณ์อะไรไหมครับ
    อาการช่วงที่มัน restart มันมีข้อความอะไรขึ้นมาไหม หรือว่าดับไปเลย
    ช่วงที่มันดับไปแล้วมันเปิดขึ้นมาเองเหรอครับ
    ลองสังเกตุว่ามีเสียงหรืออะไรผิดปกติภายในเคสบ้างไหม
    ลองค่อยๆไล่อาการดูก่อนว่าน่าจะเกี่ยวกับอะไร อาจจะถามเยอะไปนิด
    แต่ถ้าทราบอาการมากกว่านี้คนช่วยจะได้แก้ไขได้ง่ายขึ้นอ่ะครับ ยังไงรอเพื่อนๆท่านอื่นมาช่วยเพิ่มเติมนะครับ

Comment

มันมีได้หลายสาเหตุมากๆเลยครับ

Comment

ลองดูไฟที่พาวเวอร์ครับ ไฟ 3.3v อ่ะครับ ห้ามตกต่ำก่า 2.9 นะครับไม่งั้นรีแน่ ๆ
        ผมเคยเป็นครับ ตอนนี้หายแล้ว รือ ๆ ดู กะป๋องไม่บวม ก้อขยับป๋องนิดนึง ไฟขึ้นมาเลยครับ ของผมตกเหลือ 2.8 ครับ ถ้าป๋องบวมก้อเปลี่ยน psu ครับ ดูที่ตูดมันอะครับจานูน ๆ หรือถ้าเปลี่ยนกะป๋องเองได้ก้อเล่นเลยครับ

ซื้อได้ตามร้านอุปกรณ์อีเล็กครับ บอกเค้าว่า คาปาซิสเตอร์ น่าจา 2200 ไมโครฟาลาส นะครับ ไม่รู้เหมือนของผมป่าว ตัว 3.3v นะครับ หรือถ้าตัวไหนบวมก้อถอดเอาไปให้เค้าดูเลยครับ ซื้อมาบัคกรีใส่

Comment

Originally posted by zpondz View Post
          ไม่ทราบว่าใช้โปรแกรมอะไรดูอุณหภูมิครับ
          แล้วช่วงที่มัน restart นี่ส่วนใหญ่ใช้โปรแกรมอะไรอยู่
          ใช้ windows xp ใช่ไหมครับ ลงมานานแล้วหรือยัง
          ก่อนหน้านี้มีลงโปรแกรมอะไรเพิ่มไหม หรือมีเพิ่ม-เปลี่ยนอุปกรณ์อะไรไหมครับ
          อาการช่วงที่มัน restart มันมีข้อความอะไรขึ้นมาไหม หรือว่าดับไปเลย
          ช่วงที่มันดับไปแล้วมันเปิดขึ้นมาเองเหรอครับ
          ลองสังเกตุว่ามีเสียงหรืออะไรผิดปกติภายในเคสบ้างไหม
          ลองค่อยๆไล่อาการดูก่อนว่าน่าจะเกี่ยวกับอะไร อาจจะถามเยอะไปนิด
          แต่ถ้าทราบอาการมากกว่านี้คนช่วยจะได้แก้ไขได้ง่ายขึ้นอ่ะครับ ยังไงรอเพื่อนๆท่านอื่นมาช่วยเพิ่มเติมนะครับ

มาเป็นชุดเลย

Comment

สารพันปัญหาอาการแบบเนี่ย
            ถ้าไงลองดูที่ psu ก่อนนะ เพื่อนมีก็ยื่นเพื่อนมาลอง

Comment

จขกท หายไปเลย สงสัยยัง check รายการที่ผมถามยังไม่เสร็จ สงสัยถามมากไป
              ได้ความคืบหน้ายังไงกลับมาบอกหน่อยนะครับ เผื่อคนอื่นๆที่เป็นอาการคล้ายๆกันนี้จะได้มีข้อมูล

Comment

ครับ มันเกิดได้หลายสาเหตุอ่า บางอาการ เปิดเครื่องรันกันเป็นวันๆ กว่าจะเจออาการสักครั้ง บางวันก็ไม่เจอ แล้วแต่อารมณ์มันอ่า ลองเช็คจาก Power Supply เป็นอันดับแรกละกันครับ หรือลองใช้พวก Othos (โปรแกรมรันให้ซีพียูทำงานหนัก) เช็คความร้อนของฮีตซิ๊งค์ว่าร้อนผิดปกติหรือเปล่า เมื่อซีพียูต้องรัน 100% สักครึ่งชั่วโมง บวกกับใช้ Everest เช็คความร้อนไปด้วย ลองดูก่อนละกัน ได้ผลยังไงมารายงานผลด้วยครับ

Comment

แหะๆ อันนี้มาเนียน ของผมกะเป็นยังหาสาเหตุไม่ได้ แต่มันเป็นนานๆครั้ง ไล่ทุกอย่างแล้ว มันก็ ok แถมแรมให้มันอีก 2g มันยังเป็น หรือว่าเป็นที่ psu ซังกะบ๊วยหว่า ใช้ตั้งกะ duron 750 ละตัวนี้

Comment

Working...
                  X