overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 4 of 4

Thread: -= ช่วยแนะนำหูฟังสำหรับดูหนังหน่ยครับ =-

OverclockZone Member ttuunn's Avatar

Smile -= ช่วยแนะนำหูฟังสำหรับดูหนังหน่ยครับ =-

ช่วยแนะนำหูฟังสำหรับดูหนังหน่อยครับ ตอนนี้เปิดลำโพงดังไม่ได้อะครับก็เลยต้องใช้หูฟังแทน
    ผมอยากได้หูฟังที่แยกราละเอียดได้ดีๆ เอามาดูหนังอย่างเดียวเลยครับ ถ้าใช้แล้วใกล้เคียงกับลำโพงแบบ 5.1 เลยยิ่งดีครับ
    เรื่องราคา มีงบไม่เกินหมื่นบาทอะครับแต่ถ้ามีแบบถูกๆๆ แล้วแจ่มๆเลยก็ดีครับ
    ได้ลองฟัง Grado SR225 แล้วครับแต่อยากถามเทพๆทั้งหลายว่ามีตัวอื่นที่คุ้มค่ากว่านี้มั้ยครับ
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member superguy2002's Avatar
    heaven on kohchang

ถ้าเน้นดูหนัง ต้อง Ultrasone HFI-650 ครับไปลองก่อนครับ แยกเสียงรอบทิศทางได้ ดูหนังมันมาก

OverclockZone Member incubusboyd's Avatar

Zalman 5.1 headphone ครับ 1900 บาท มีขายที่เจได

พวก Grado เสียงเทพกว่าก็จริง แต่ยังไงก็ 2 channel ครับ ไม่เหมาะกับดูหนังหรอกครับ ไม่คุ้มอย่างแรง

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

ถ้าเน้นดูหนัง เลือกหูฟังที่ออกแบบมาเพื่อดูหนัง only ได้เลยครับ
    หรือไม่ก็ลอง HQ-2300D เค้าว่าทำได้ ok
    Creative HQ-2300D!!!

หูฟังที่เกิดมาสำหรับคอหนังอย่างแท้จริงครับ เป็นหูที่มีการันตีจาก Dolby ว่า Support ระบบ Dolby Headphone ครับ แน่นอน มันต้องเป็นหูฟัง ระบบ 5.1 channel อยู่แล้ว ภายในหู(เห็นเค้าบอกว่า)มีลำโพงแยกข้างละ 3 ลำโพงครับ ( ไม่เคยแกะดูซะที ) เพื่อให้เสียงที่ได้มีมิติอย่างชัดเจน และในชุดยังแถม amp Dolby Prologic II รุ่นพกพาให้ด้วยครับ แต่ปรกติผมไม่ค่อยใช้หรอก เพราะที่ WinDVD เอง ก็สามารถปรับให้ไปเป็น mode Dolby Headphone ได้อยู่แล้ว คุณภาพการกระจายสัญญาน 5.1 ก็พอๆกัน แต่ตัว amp มันเปลืองถ่านครับ ก็เป็นหูฟัง Full Size ที่ใส่สบายครับ ครอบไปหมดทั้งหูเลย ทำให้ไม่เจ็บไม่อึดอัดอะไร

เรื่องของเบส เบสทำได้ค่อนข้างดีครับ ก่อนหน้านี้ผมรู้สึกว่ามันยัง burn ไม่ครบกำหนดเบสเลยแห้งๆไปหน่อย แต่ตอนนี้มาแล้วครับ เต็มๆหูเลย มันจะไม่ออกตูมๆ เหมือนกับที่ E5C ทำได้ แต่จะออกมาเค้นๆเน้นๆ แน่นๆ มาครบครอบทั้งหูครับ เวลาฟังเพลงแล้วได้อารมณ์ขึ้นอีกโขเลยครับ มันจะไม่ออก Smooth เบาๆนุ่มๆเหมือนกับของทาง Grado แต่จะออกไปทาง KSC35 แต่เบสจะจัดและกว้างกว่านิดนึงครับ แต่เวลาดูหนังอย่าไปคาดหวังเรื่องเสียงระเบิดนะครับ มันไม่ตูมตามเหมือนที่ออกจากลำโพงใหญ่แน่นอน

เรื่องเสียงใสนี่ไม่ต้องห่วงเลยครับ ชัดมาก ไม่ได้ออกแบบใสกังวาล แต่ออกโทนชัดคม อย่างเสียงเปียโนมันจะชัดเลยครับ ไม่มัวๆ เส้นเสียงกีต้าร์ก็ทำได้ดีเลยครับ สัมผัสที่อาการสั่นคงเอนบนสายกีต้าร์ได้เลยนครับ สำหรับคนชอบเสียงใสๆแบบชัดๆก็น่าจะชอบหูแบบนี้ครับ

Soundstage ของหูตัวนี้ กว้างขวางโอ่โถงเลยครับ อย่างน้อยมันก็เป็นหู 5.1 น่ะครับ เลยจำเป็นต้องกว้าง เพื่อการแยกตำแหน่งของเสียงที่ดีครับ

มาส่วนสำคัญคือ หลายคนต้องมีคำถามในใจว่า เอ๊ะ! กะแค่หูฟังมันจะมีปัญญาแยกออกเป็น 5.1 Channel ได้จริงเหรอ หรือ คุณภาพที่ได้จากการฟังแบบ 5.1 channel มันจะทำได้ดีจริงๆหรือ

คำตอบคือ มันทำได้จริงๆครับ แต่มีข้อแม้นิดนึงว่า ถ้าต้องการคุณภาพเสียงที่ชัดเจนนั้น หนังที่ดูต้องเป็นระบบ DTS ครับ พวกระบบเสียงแบบ AC-3 หรือ Dolby Digital ทั่วไปผมว่าไม่ work ครับ ไม่ใช่ว่ามันไม่แยกสัญญานให้นะครับ มันก็แยกครับ แต่ว่า เสียงนักแสดงเวลาพูดมันจะเหมือนพูดก้องๆอยู่ในห้องน่ะครับ ในขณะที่ DTS ( แท้ๆนะครับ ) ไม่เป็นครับ

ตัวนี้ผมได้ใช้แผ่น test Surround 5.1 DTS มา test ครับ แต่จริงๆแล้ว demo test ในนั้นก็เป็นหนังที่ผมมีหมดแล้วล่ะ แต่ผมขี้เกียจเอามาไล่ดูทีละเรื่อง ก็ใช้ตัว test ที่เค้าจัดมาให้นี่แหละ ง่ายดีด้วย

ใหม่ๆนี่ ก่อนดูต้องหย่อนอารมณ์ก่อน อย่าไปตั้งใจจับผิดมันนะครับ อย่าลืมว่ามันเป็นการ Emulate เสียงให้เป็น 5.1 ไม่ใช่เป็นการเอาลำโพงมาตั้งเรียงตามตำแหน่ง ดังนั้นถ้าตั้งใจฟังว่าทิศทางเสียงมาจากตรงไหนในทีแรก เราจะรู้สึกหงุดหงิดนิดๆที่เหมือนเสียงมันยังอยู่ในหูฟังครับ แต่เมื่อตั้งใจดูหนังซักแป๊ปเดียว จะมีการแยกสัญญานให้เห็นชัดเจนเลยครับ รู้สึกได้เลยว่ามีเสียงออกมาจากตำแหน่งซ้ายขวาทางด้านหน้า ! เหมือนกับเสียงที่ออกมาจากลำโพงคู่หน้าที่ผมมีเลยครับ มีการรวมเสียง center ไว้ตรงกลางจอด้วย เสียอย่างเดียวตรงเสียงด้านหลังน่ะครับ มันทำได้ไม่ค่อยไกลเท่าไหร่ รู้สึกเหมือนพ้นหลังหัวไปนิดเดียวเองครับ ค่อนข้างเสียดายจุดนี้มากๆเลย

เท่าที่ test กับ killbill vol.2 นะครับ ตัวนี้จะชัดเจนในเรื่องความสามารถของ DTS เลยครับ โดยเฉพาะฉากที่นางเอกโดนจับไปขังในโลงแล้วมีทรายกลมลงมา เราจะได้ยินชัดเจนว่าเสียงทรายมาจากด้านบนค่อนไปทางด้านหน้า( ไม่ได้หล่นใส่หัวน่ะครับ ) แต่ตำแหน่งก็ชัดมาก เหมือนตรงหน้าเราเค้ากำลังโกยทรายลงหลุมจริงๆ หรือจะเป็น HERO ที่ฉากยิงธนู ก็มีลูกธนูวิ่งผ่านหัวไปจริงๆ ( แต่ระยะใกล้หัวไปนิดนึงครับ ) เสียตรงมันไม่เริ่มจากหลังไกลๆครับ มันดันมาเริ่มใกล้ๆ แต่ก็ถือว่าใช้ได้เลยครับ

หูฟังตัวนี้เป็นหูฟังที่ผมว่า Overall เลยนะครับ ฟังเพลงก็ได้สบายๆเพราะเสียงดีถึงดีมาก เอามาดูหนังก็โอเคครับ อย่างว่าแหละครับ หูฟังที่ Support Dolby headphone ในตลาดมีค่อนข้างน้อย มันจะมีหูจากจีนแดงที่เป็น 5.1 เหมือนกัน เท่าที่ผมไปลองฟัง เสียงเบสบวมมากครับ เสียงใสก็ทำได้ไม่ดี มันไม่ออกใสมากๆนะครับ แต่ราคามันก็ไม่ได้สูงหมือนตัวนี้ ส่วนมากอยู่ที่ 2,XXX บาท แต่ถ้ารักถ้าชอบคุณภาพเสียง และไม่อยากดูหนังแล้วรบกวนคนในบ้าน ก็นี่แหละครับ 2300D ผมว่า work เลยแหละ

SPEC ครับ

Driver Units : 40mm Mylar cone with Neodymium magnet
    Length : 2.7meters
    Bluetooth Operation : n/a
    Bluetooth Profile : n/a
    Frequency Response : 20Hz ~ 20kHz
    Impedance : 32ohms
    Sensivity : 107dB
    Headphones Playtime : n/a
    Device Weight : n/a

ราคามันอยู่ที่ประมาณ 5,XXX บาทครับ

Update

ราคาลงมาอยู่ที่ = 3,990 บาท แล้วครับ เฮ่อ

แต่ถ้าจะเอายี่ห้อ grado มาดูหนัง ต้อง ms1 จ้า
    สำหรับผู้เป็นเจ้าของ MS-1 นะครับ ( Grado รุ่นอื่นจะลองก็ได้นะครับ )

ถ้าดูหนังในคอมนะครับ ให้โหลดโปรแกรม WinDVD มา ( หรือ PowerDVD ก็ได้ครับ แต่ผมว่า WinDVD ดีกว่าเยอะ ทั้งในเรื่องของภาพและเสียง ) เวลาเปิดหนังมาปั๊บ ตรงแถบบาร์ด้านล่างที่มีปุ่ม play นั่นแหละครับ มองขวาไว้ ขวานิดนึง น่านแหละ จะมีปุ่มรูปตัว logo ของเสียงเพลง ให้กดเข้าไปเลยครับ มันคือปุ่ม Audio Center ครับ

จากนั้นให้เลือกตรง O Listen On ให้เป็น Headphones ส่วนตรง O Technology ให้เลือกเป็น Dolby Headphone ส่วน Room Size เอาเป็น Small พอครับ แล้วก็ติ๊กตรง DolbyPrologicII ด้วยนะครับ จากนั้นตรงแถบถัดมาให้เลือกเป็น Movie Mode ครับ จากนั้นก็ปิดตรงส่วนนี้ได้เลยครับ แล้วก็เอนหลังดูหนังด้วยความเบิกบานใจครับ รับประกันว่า คุณจะแปลกใจ !!!!

* ควรใช้ WinDVD 7 ขึ้นไป
    * หนังบางเรื่องอาจจะมีปัญหาเรื่องการแยกสัญญานเสียง โดยเฉพาะหนังเก่าๆ ให้เปลี่ยนจาก Dolby Headphone ให้เป็น SRS แทน
    * หนังที่ work ควรมีกำกับว่า DTS หรือ DTS-ES
    เครดิต คุณG-7

Bookmarks

Bookmarks