overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: OC Q6600 อะไหล่เดิม มีวีธีไหนทำให้ลากได้ไกลๆบ้าง

OverclockZone Member

Default OC Q6600 อะไหล่เดิม มีวีธีไหนทำให้ลากได้ไกลๆบ้าง

คือว่าผมจะซื้อคอมใหม่สเปคตามนี้

ASUS P5K-E wifi
    Intel Core 2 Quad Q6600 Quad Core
    XFX Geforce 8800 GT XXX
    2048/800 KINGSTONx2
    500 WATT GVIEW 24 PIN TITANUIM
    500/7200 SEAGATE SATA

เกิดมาพึ่งรุจักOCได้ไม่นาน และอยากลองOCดูบ้าง
    แค่อยากลองแต่ไม่อยากลงทุนเอิ๊กๆเลยจะใช้อะไหล่เดิมๆของมัน

ถามหลายข้อคงไม่ว่ากันน่ะคราบ
    1.สเปคคอมนี้มีอะไรขัดกันอยู่หรือไม่เข้ากันหรือป่าว
    2.ถ้าอะไหล่เดิมๆจะลากได้ประมาณเท่าไหร่
    3.มีวิธีไหนบ้างที่จะทำให้ลากได้ยาวๆ โดยไม่ต้องเปลี่ยนอุปกรณ์ใดๆเลย
    4.OC วิธีไหนง่ายและปลอยภัย ขอเปนลิ้งก้อได้ครับ
    5.สุดท้ายแล้วครับ ถ้าเปนไปได้ขอลิ้งวิธีการOCโดยระเอียดหน่อยครับ

ถ้าใครมีเวลาว่างพอจะให้ผมถามเกี่ยวกับการOC ทิ้งเมล์ไว้ให้จะเปนพระคุนอย่างสูงคราบ

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ครับชี้แนะคราบ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

1. ดูๆ PSU จะไม่ค่อย Work นะ
    2. ต้องลองลากดู
    3. ยาก
    4. ปรับใน BIOS
    5. รอท่านต่อไป

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

เริ่มต้นอ่านตรงนี้ก่อน
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=127732

ว่าด้วยเรื่อง OC เนี่ยะ อันดับแรกคุณควรมีพื้นฐานเบื้องต้นบ้างแล้วนิดหน่อยนะครับ
    จากนั้นค่อยปรับแต่งเองดูก่อน ติดขัดตรงไหนค่อยถามกันเป็นขั้นเป็นตอน
    ซึ่งวิธีการต่างๆ ลองหาอ่านเล่นจากกระทู้เก่าในห้อง OC ที่ได้มีเพื่อนๆมาตั้งไว้หลายท่านแล้ว
    หลักๆแนวทางก็ใกล้ๆเคียงกันหมดแหละ ....

งั้นช่วยแนะนำ psu ที่เหมาะๆ หน่อยครับ

OverclockZone Member dears's Avatar

งบของ PSU เนี่ยะเท่าไหร่เหรอครับ
    ถ้าโดยส่วนตัวน่าจะเล่นซัก 600-700W(แท้) ขึ้นไป

OverclockZone Member matoom's Avatar
    ทุกที่ที่มีอ้อย

Tagan TG600 U-33
    SS ST85ZF

งบไม่เกิน3000 อะคราบ แต่ขอถามนอกเรื่องหน่อยว่า ของแท้ กับ เทียม มันต่างกันยังไง แตกต่างกันมากแค่ไหน

OverclockZone Member Feriuz's Avatar

เอาง่าย
    500w แท้จ่าย 500w แท้และอาจพีคขึ้นมากกว่า 500w อีก
    500w เทียม จ่ายไม่เต็ม 500w อาจเพียง 350w
    แท้ไม่แท้ดูยังไง ที่ยี่ห้อราคาประกัน ก็น่าจะพอรู้ครับว่าอันไหนดีไม่ดี
    PSU เนี้ยเอามาใช้ระยะเวลาช่วงสั่นๆ ไม่เห็นผลหรอกต้องดูที่ระยะยาวครับ

แล้วถ้า psu ประมาน 550w(แท้) จะมีผลต่อการใช้งานปกติ เช่นดูหนัง เล่นเกม ฟังเพลง อะไรพวกนี้มั้ยครับ ถ้าไม่ OC อะครับ
    Last edited by yajokz; 20 May 2008 at 12:33:29.

OverclockZone Member Feriuz's Avatar

OC ไม่ OC ก็ควร(ต้อง)จะซื้อ PSU ดีดีซํกตัวครับ ถ้า PSU พาคอมของคุณลงนรกเด๋วจะพูดไม่ออก อิอิ
    คอมเครื่องเป็น 2-3 หมื่น เอาชีวิตมาฝาก PSU ตัวไม่กี่ร้อยคุ้มหรอครับ ???

โอ้ว ตาสว่างเลย เอิ๊กๆ

งั้นขอถามเรื่องOCเลยละกันครับ

การจะOC เราจะรุได้ไงว่าเราจะควรพอแค่ไหน ควรหยุดแค่ไหน เพื่อไม่ให้cupลาจากเราไป

ที่ อุณหภูมิ cup เราหรือป่าวครับ

ชีชัดอีกซักนิสน่ะครับ แต๊ง หลายๆเด้อออ

Quote Originally Posted by yajokz View Post
    โอ้ว ตาสว่างเลย เอิ๊กๆ

งั้นขอถามเรื่องOCเลยละกันครับ

การจะOC เราจะรุได้ไงว่าเราจะควรพอแค่ไหน ควรหยุดแค่ไหน เพื่อไม่ให้cupลาจากเราไป

ที่ อุณหภูมิ cup เราหรือป่าวครับ

ชีชัดอีกซักนิสน่ะครับ แต๊ง หลายๆเด้อออ
    พอแค่ไหน?
    - เอาแค่พอประมาณไม่ร้อนมาก ไม่ต้องใช้ไฟมาก เหมาะกับการใช้งานก็พอละ ไม่ต้องเอาแบบบ้าพลังมากมายหรอก เรา OC เพื่อให้การใช้งานที่เร็วกว่าปกติ ไม่ใช่เอาไปอวดหรือแข่งกับใครๆ

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

ตูไม่รู้ตูเมา

Quote Originally Posted by dears View Post
    พอแค่ไหน?
    - เอาแค่พอประมาณไม่ร้อนมาก ไม่ต้องใช้ไฟมาก เหมาะกับการใช้งานก็พอละ ไม่ต้องเอาแบบบ้าพลังมากมายหรอก เรา OC เพื่อให้การใช้งานที่เร็วกว่าปกติ ไม่ใช่เอาไปอวดหรือแข่งกับใครๆ

อุณหภูม q66 น่าจะไม่เกินเท่าไหร่หีอครับ

และ

สมมุตว่า OC q66@3.00 อุณหภูมิ น่าจะอยู่ที่ประมานเท่าไหร่อะครับ

ขอบคุนคราบ สำหรับคำแนะนำ

Quote Originally Posted by yajokz View Post
    อุณหภูม q66 น่าจะไม่เกินเท่าไหร่หีอครับ

และ

สมมุตว่า OC q66@3.00 อุณหภูมิ น่าจะอยู่ที่ประมานเท่าไหร่อะครับ

เรื่องอุณหภูมิเนี่ยะ มันเป็นปัญหาโลกแตกจริงๆครับ มันแนะนำกันลำบากนะ
    เพราะมันต้องดูในส่วนขององค์ประกอบหลายๆด้วย ทั้งอุณหภูมิห้อง ทั้งซิงค์ ตลอดถึงทิศทางลมในเคส
    และที่สำคัญต้องดูว่าคุณเล่นไฟที่เท่าไหร่

สรุปว่าคุณต้องลองเทสกันเป็นขั้นเป็นตอนไปนะ
    เช่นลองเทสเดิมๆดูก่อน ลองตรวจสอบดูว่า idle กะ full มันอยู่ที่เท่าไหร่
    จากนั้นค่อยๆลองขยับไปเรื่อยๆที่ละหน่อย ค่อยๆเทสจนผ่าน ไม่ผ่านเมื่อไหร่ก็ค่อยๆไล่ไฟทีละหน่อย
    ตลอดทั้งการเทสต้องตรวจสอบในเรื่องของอุณหภูมิเป็นสำคัญ
    อย่าลืมนะครับคุณซิงค์เดิมๆ ไม่ต้องไปหักโหมมาก ไม่งั้นตัวใครตัวมันเน้อ....

และ

อย่างที่คุณ Dear บอกแหละครับ อูณหภูมิมันเป็นปัญหาโลกแตกจิงๆ

ต้องลองครับ แต่ CPU มันไม่ได้เสียๆ ง่าย นะครับ

อ่าครับ อยากรุว่าอุณหภูมิปกติของq66 มันอยู่ที่เท่าไหร่อะครับ ตอนที่ยังไม่ oc อะครับ

สมมุตน่ะครับ ถ้าผมOCในห้องแอร์ไปไกลที่สุดเท่าที่ผมจะทำได้ และผมนำมาเล่นในห้องอุณหภูมิปกติ
    มันจะยังใช้งานได้เหมือนในห้องแอร์มั้ยครับ

-ให้ผมเดาน่ะ มันคงบูทไม่ขึ้นอะไรประมานนั้นละมั้ง ใช่ป่าวหว่า ชี้แนะด้วยครับ

แล้วถ้าOCแล้ว มันกินไฟมากขึ้นหรือป่าวครับ

OverclockZone Member Rabbit fire's Avatar

จากที่เคยใช้นะครับ
    ผมดูจาก Everest CPU Q6600 อุณหภูมิปกติอยู่ที่ 55 องศาครับ (ห้องพัดลม)
    - case โปเซดอน
    - GF8800 GT
    - 2GB ram kington
    - Hdd 160GB WD
    แต่ก็ตามที่ท่านอื่นๆบอก มันก็อยู่หลายๆปัจจัย

แปลว่ายังไม่เข้าใจ(อีกรอบ หุหุ)

ถ้าผมบอกว่า Q6600 ที่ผมเคยเอามาเทสนะ
    รันแบบเดิมๆ Idle = 25 , Full = 30 ไม่ทราบว่าข้อมูลนี้จะพอเป็นมาตรฐานได้หรือเปล่าครับ
    มันก็ไม่ได้แน่นอนหละ ผมใช้ apogeeGT ห้องไม่แอร์ เทสแบบนอกเคส
    นี่แหละครับคือปัญหาของมัน ก็อย่างที่บอกไปว่าองค์ประกอบทุกอย่างมันมีผลต่อความแตกต่างของอุณหภูมิที่แต่ละคนได้เทส
    ดังนั้นจึงไม่มีมาตรฐานอะไรตายตัวทั้งนั้น....

-ที่เดาหนะมันไม่ถูกเสมอไปครับ รายละเอียดปลีกย่อยยังมีเยอะกว่านั้น
    -OC แล้วกินไฟมากขึ้นแน่นอน จะมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับที่คุณเพิ่มไฟให้มัน

OverclockZone Member Talent`aOn's Avatar

ลองซื้อมาใช้ดูครับ เด่วก็รู้ เอิ๊กกก

Bookmarks

Bookmarks