Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนขอความอนุเคราะห์วิเคราะห์ การ Upgrade Hardware บางส่วนหน่อยครับ งบ 4,000 บาท

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนขอความอนุเคราะห์วิเคราะห์ การ Upgrade Hardware บางส่วนหน่อยครับ งบ 4,000 บาท

CPU = Intel Core 2 Duo E6300 1.86 Mhz
    MAINBOARD = ASUS P5LD2 SE
    RAM = DDR II RAM PC-677 2 GB
    HDD = SATA II Seagate 160G 7200 RPM 8M & ATA/100 Seagate 160G 7200 RPM 8M (Extenal)
    VGA = ASUS EAX1550 256 MB DDR II 128 Bit
    SOUND = On Board
    MONITOR = PHILIPS 170X6 8MS (LCD)
    CD-ROM = ASUS DVD-RW 1608P3S & LITE-ON CD-RW 52X
    Power Supply = ติดมากับ Case

คาดว่าน่าจะได้เงินตกเบิกจำนวน 4,000 บาท ช่วงเดือน ก.ค. ครับ

อยากขอความอนุเคราะห์สมาชิกทุกท่านครับ ว่าจาก spec เครื่องที่ผมได้กล่าวไว้ในข้างต้น กับงบประมาณจำนวน 4,000 บาท ผมควรจะ Upgrade อุปกรณ์อะไรดีครับ

ขอบคุณครับ

ซื้อpsuดีๆครับ เผื่ออนาคต

Comment

เก็บตังไว้ลงอ่าง แจ่มสุด

Comment

ยังไม่อยากตายไวครับ เดี๋ยวเมียฆ่าทิ้ง

Comment

เปลี่ยนเมนบอร์ดดีกว่าครับ เล่น GA-EP31-DS3L น่าจะช่วยแฟนประหยัดค่าไฟได้ด้วยครับ บอกเค้าว่าเมนบอร์ดที่พี่จะเปลี่ยนเนี่ย มันช่วยประหยัดไฟได้เยอะเลยนะหากคิดยาวๆอ่ะ รับรองไม่มีโดนตบ

Comment

Originally posted by God_Hand View Post
            เปลี่ยนเมนบอร์ดดีกว่าครับ เล่น GA-EP31-DS3L น่าจะช่วยแฟนประหยัดค่าไฟได้ด้วยครับ บอกเค้าว่าเมนบอร์ดที่พี่จะเปลี่ยนเนี่ย มันช่วยประหยัดไฟได้เยอะเลยนะหากคิดยาวๆอ่ะ รับรองไม่มีโดนตบ

โดนแทงแทน

Comment

เปลี่ยนการ์ดจอก็น่าจะ work นะ

Comment

น่าจะ PSUดีๆ สักตัวเหมือนกัน

Comment

Originally posted by penguinbenz View Post
                  โดนแทงแทน
                  ไม่ใช่โดนแทงดิท่าน มันยิงเลยที่บ้านดันมีปืนอีก กรรมแท้ๆหนอ

Comment

VGA และ PSU น่าจะดีขึ้น

Comment

ตอนนี้ Power Supply เริ่มมีปัญหาครับ ตอนนนี้ลักษณะการทำงานแบบวูบ ๆ อ่ะครับ (ลงโปรแกรม Asus Probe แล้วจะส่งเสียงเตือนว่าจ่ายไฟไม่เสถียรอ่ะครับ) แล้วก็เครื่องก็ดับไปเลย = =''

สงสัยต้องหา psu มาเปลี่ยนละครับ มีรุ่นไหนแนะนำให้ไหมครับ จะได้ซื้อทีเดียวแล้ว โครงการต่อไปจะได้การ์จอต่อไปเลย

Comment

สเป็กท่านโอเคแล้วครับ เมนบอร์ดก็ไม่ต้องเปลี่ยน มันเกินความจำเป็นเกินไป
                        ให้ดูลักษณะการใช้งานเป็นหลักดีกว่าครับ จะได้รู้ว่าควรอัพเกรดให้กับอุปกรณ์ชิ้นใด

ส่วนเรื่อง PSU แนะนำเป็นของ Enermax460W รุ่นยอดนิยมแถมประหยัด ด้วยค่าตัว2พันนิดๆ
                        ก็ถือว่าเพียงพอต่อสเป็กที่ท่านใช้อยู่ในปัจจุบัน แต่หากจะอัพการ์ดจอในโอกาสถัดไป ก็ต้องมาว่ากันด้วยเรื่องรุ่นที่อัพว่าจะสูงเพียงใด
                        PSU เราไหวมั้ย แต่หากไม่เล่นการ์ดเทพๆมากไป PSU เอาอยู่แน่ครับ แถมประหยัดได้อีกพอสมควร
                        (จะได้เก็บตังค์ไว้ลงอ่างได้ หุหุ)

Comment

คำว่าการ์ดจอเทพ คือการ์ดจอระดับไหนหรือครับ ? รบกวนยกตัวอย่างหน่อยได้ไหมครับ ?

Comment

Originally posted by dears View Post
                            สเป็กท่านโอเคแล้วครับ เมนบอร์ดก็ไม่ต้องเปลี่ยน มันเกินความจำเป็นเกินไป
                            ให้ดูลักษณะการใช้งานเป็นหลักดีกว่าครับ จะได้รู้ว่าควรอัพเกรดให้กับอุปกรณ์ชิ้นใด

ส่วนเรื่อง PSU แนะนำเป็นของ Enermax460W รุ่นยอดนิยมแถมประหยัด ด้วยค่าตัว2พันนิดๆ
                            ก็ถือว่าเพียงพอต่อสเป็กที่ท่านใช้อยู่ในปัจจุบัน แต่หากจะอัพการ์ดจอในโอกาสถัดไป ก็ต้องมาว่ากันด้วยเรื่องรุ่นที่อัพว่าจะสูงเพียงใด
                            PSU เราไหวมั้ย แต่หากไม่เล่นการ์ดเทพๆมากไป PSU เอาอยู่แน่ครับ แถมประหยัดได้อีกพอสมควร
                            (จะได้เก็บตังค์ไว้ลงอ่างได้ หุหุ)
                            ตามนี้เลยครับ รับรองอีกเสียงครับ

Comment

Originally posted by Senikame View Post
                              คำว่าการ์ดจอเทพ คือการ์ดจอระดับไหนหรือครับ ? รบกวนยกตัวอย่างหน่อยได้ไหมครับ ?
                              ลองดูราคาเป็นหลักก็ได้งับ อย่างเช่นพวกตัวละหมื่นอัพ
                              GF9800GTX , GF9800GX2 , HD3870X2 พวกนี้อาจบริโภคไฟสูงหน่อย
                              แต่ถ้าเป็นระดับกลางๆหรือที่ต่ำกว่านี้ เชื่อแน่ว่า PSU คงพอรับมือไหว....

Comment

Working...
                              X