Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยอ่านและตอบปัญหาฟันธงปัญหาของผมหน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยอ่านและตอบปัญหาฟันธงปัญหาของผมหน่อยคับ

จะเล่าแบบละเอียดๆนะคับ
    เครื่องใหม่ E8400 EP35-DS3P ram4GB Raid0
    เครื่องเก่า P42.8 Asrock ram1GB
    เรื่องมีอยู่ว่า ตอนแรกเครื่องใหม่ผมทำงาน แบบประหยัด333x6 ใช่ไหมคับ ในvistaX86แล้วผมปิด
    C1E TM2 EIST ในAdvance bios
    ให้มันเป็น 333x9 คับ แต่พอเปลื่ยนปุ๊ป เครื่องอ่านทุกอย่างไวมากแต่ดูเหมือนมีค้างบางจังหวะเล็กๆ cpu usage ไม่คงที่อยู่เฉยๆ5-10%ขยับหน่อยก็เกิน10% ไปเกิน50ก็มี อ่านอะไรก็ไม่รู้ ในprocesse allก็ไม่เกิน3% ในstartup ปิดเกือบหมดคับกะ service ปิดนิดนึง โหมดประหยัดไฟปิดหมดคับ ส่วนแรมดูในWindows task แล้ว ตรงส่วน RAM
    total 3581 (ตอนลงX64เห็น4093ครบเลยคับ หายไป3เพราะเอาไปใช้sound on board ผมคิดว่าเห็น3581ตอนลงX86น่าจะปกติ)
    usage ค่อยขึ้นไปจากไม่กี่ร้อยไปทีละ10 20 ไปจนหยุดที่2พันปลายๆ (คิดว่ามันผิดปกติรึเปล่า)
    Free หลักจาหยุดแล้วเหลือไม่ถึง60 (น่าจะผิดปกติรึเปล่า)

โดยใน memory usage ตอนไม่ทำอะไรเลย ใช้ไป800กว่าๆ-900กว่าๆคับ

เลยคิดตัดสินใจ format ทุกอย่างใหม่ หมดเกลี้ยงคับ

แต่จังหวะลงใหม่ หลังจากบูตแผ่นอ่านแถบข้างล่างจนครบใช้เวลาราวๆ30-40วิ พอจอเขียวๆขึ้นกลับรอนานมาเกิน3นาทีได้ ทั้งๆที่ปกติ แรกๆ รอไม่ถึง10วิก็มีเมนูขึ้นมา ผมก็คิดว่าเป็นที่แผน

ลองผิดลองถูกครั้งที่1
    จึงเอาแผ่นวินโดวอีก2แผ่นมาลง ก็เหมือนเดิม ทั้ง3แผ่น (DEllx86,26in1OEMx86,4in1X64 ) ช้ามาก เลยเอาแผ่นทั้ง3ไปลองกะเครื่องเก่า ผลคือมันไวโดยรอไม่ถึง10วิ จึงคิดว่าเป็นที่Hardwareแล้ว

ลองผิดลองถูกครั้งที่2
    จากนั้นลองเอาDVDRWเครื่องใหม่ที่มีปัญหา มาจิ้มเครื่องเก่า ผลคือ มันอ่านได้ไวมากไม่ผิดปกติคับ จึงคิดว่าเป็นที่harddisk เพราะผมต่อraid0ไว้ เลย

ลองผิดลองถูกครั้งที่3
    ลบraidทิ้ง แล้วลองHDDทีละตัว ผลคือช้าเหมือนเดิม เลยเอาตัวเครื่องเก่ามาลอง ผลคือช้าอีก ถึงตรงนี้ผมเศร้าๆละคับ

ลองผิดลองถูกทั้ง3ครั้งลองเปิด C1E TM2 EIST ในAdvance bios กลับมาเป็นดังเดิม ก็ยังให้ผลช้าเช่นเดียวกันคับ

ไม่รู้ว่ามันเป็นที่ CPU Mainboard RAM หรือเป็นเพราะผมปรับBios ไปๆมาๆ (ผมยังไม่ได้OC ซักกะรอบเลยคับ) แต่ผมลองปรับไบออสเป็นdefault แล้วก็ช้าเหมือนเดิมคับ

ช่วยท่านเซียนทั้งหลายบอกผมทีคับ เหตุไฉนถึงได้ช้าๆอืดๆแบบนี้ เพราะผลเทสตอนอยู่ในวินโดว์ หลังจากปรับเป็นx9โดยcpu-z กับ everest ultimate ก็ทำงานตอนx6ที่2000MHz และตอนX9ที่3000MHz เหมือนไม่มีปัญหาเลยคับ

เครียดมากคับ 4วันเข้าไปแล้วยังใช้งานไม่ได้ปกติซักที
    ปล ผมเซ็ตBios ไม่ค่อยเป็นคับ เพิ่งเคยใช้งานเจ้าEP35-DS3P เป็นครั้งแรก สร้างปัญหาให้คนใช้ไม่เป็นอย่างผมได้เยอะจิงๆ

ถ้าพอทราบว่าเป็นที่อะไรแล้วมีวิธีแก้ไขไหมคับ

ดูๆแล้วคุณก็ได้ลองแก้ไขปัญหาเบื้องต้นแทบทุกวิธีแล้วมั้ง
    เหลือแต่ แรมกับบอร์ดนี้แหละที่ยังไม่ได้เทส
    ลองแรมซักแถวเดียว ดูบ้างยังครับ เอ้....แต่หากแรมไม่มีปัญหา คงได้มุ่งประเด็นไปที่บอร์ดแล้วหละ

Comment

(ตอนลงX64เห็น4093ครบเลยคับ หายไป3เพราะเอาไปใช้sound on board ผมคิดว่าเห็น3581ตอนลงX86น่าจะปกติ)
      เดี๋ยวนี้ซาวออนบอร์ดใช้แรมแล้วด้วยหรอครับ

usage ค่อยขึ้นไปจากไม่กี่ร้อยไปทีละ10 20 ไปจนหยุดที่2พันปลายๆ (คิดว่ามันผิดปกติรึเปล่า)
      Free หลักจาหยุดแล้วเหลือไม่ถึง60 (น่าจะผิดปกติรึเปล่า)
      อันนี้ผมว่าปกตินะ

Comment

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับ ถึงตอนนี้ ลองแรมแล้วคับ แรมปกติ คับ
        ลองผิดลองถูกอีกที ผมจะลองถอดสายไฟถอดแบ็ตเมนบอร์ดออกดูนะคับ
        ถ้ามันยังเป็นอยู่แล้วคงต้องปลงแล้วไปร้านรับประกันใช่ไหมคับ T_T

Comment

ลืมบอกไปตอนเทสแรม แรมปกติ แต่เทสได้ช้ากว่าปกติคับ (ใช้memtest vertion 1.7)
          ถอดแบ๊ตเมนบอร์ดแล้วคับ
          แฟลชไบออสเป็นล่าสุดแล้ว
          ผลคือเหมือนเดิมคับ -*-
          ช่วง1ตอนใส่แผ่นบูต DVD อ่านแผ่น ช่วงจอดำ แถบขาววิ่ง ปกติ(ใช้เวลาอ่าน30-40วินาที) เวลาปกติ
          ช่วง2ช่วงจอดำ ตัวเขียวๆอยู่ในหลอดเหมือนตอนก่อนเข้า วินโดส์ เขียวๆวิ่งผ่านหลอด10รอบ เวลาปกติ(มั้ง)
          ช่วง3แล้วเปลื่ยนเป็นช่วงจอเขียวเพื่อรอเมนู ให้ใส่ English Thai เพื่อ Next ไป เพื่อมีเมนู I accept รอเป็นชาติ ตั้งแต่1นาทีขึ้นไป (ผิดปกติ)
          ช่วง4จากI accept Nextไปเพื่อเลือก OCว่าจะลงของอะไร แบบไหนรอเป็นนาที อีกเช่นเคย
          ช่วง5ตอนเลือกไดร์ให้ลงos ก็รออีกนาทีกว่า
          ช่วง6มันโปรแกรมเข้าHDD ก็นานมากๆกว่าจะขึ้นซัก1%

ซึ่งก่อนหน้าจะเกิดปัญหานะคับ เวลาที่ผมใช้เวลาลงVista ตั้งกะเปลื่ยนให้บูตCD แล้วตอบy จนถึงลงเสร็จเล่นเน็ตได้ ใช้เวลารวมราวๆ30นาทีคับ

แต่ตั้งกะเกิดปัญหาเป็นชั่วโมงคับ -*-

ไปศูนย์ service ก็ลองเทสอีกรอบแล้ว ตรวจ ram HDD DVD แผ่น ก็ปกติ เหลือ บอร์ด cpu PSU คับ ที่ยังเค้าบอกว่าให้มาลงมั่วต่อที่บ้านก่อนเพราะร้านปิด3ทุ่มแล้ว 555 ฝนตก อีกเครื่องก็หนักกว่าเครื่องปกติเกือบ2เท่า(เคสอะคริลิกอีก-*-เศร้าคับ)

สรุปยังไม่ทราบเลยว่าเป็นที่อะไร

Comment

Working...
          X