overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: hdd มีเสียง ติ๊ก ครับ

OverclockZone Member

Default hdd มีเสียง ติ๊ก ครับ

F8Sn ของผม นานๆที มันจะมีเสียง "ติ็ก" ตรงแถวๆ harddisk อ่ะครับ

อย่างนี้มันผิดปกติมั้ยครับ

Banned
    ห้างซีคอน สแควร์ ย่านศรีนครินทร์

ผิดอย่างมากเลยครับพี่น้องควรเอาไปให้ช่างเช็คดูนะ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

เช็คศูนย์

OverclockZone Member AVeiro's Avatar

ส่งศูนย์ด่วนครับ

ส่วนใหญ่จะดังตอนเล่น PES2008 อ่ะครับ แต่ไม่ได้ดังเป็นจังหวะนะครับ ถ้าใช้งานปกติ ไม่ดังนะครับ
    (แต่ก็เสียงเบาๆนะครับ ไว้ตอนเงียบจริงๆ ถึงจะได้ยิน)
    Last edited by guide155; 20 May 2008 at 20:32:17.

บางทีเครื่องผมก็เป็นนะครับ แต่ปกติจะไม่เป็น แล้วผมก็เคยได้ยินจากHDD ตัวอื่นมาแล้วด้วยก็เลยรู้สึกชินๆแล้วน่ะครับ ผมว่ามันน่าจะเป็นเสียงตอนมันอ่านข้อมูลในHDD แบบหนักๆมั้งครับ เพราะว่ามันไม่ได้ดังเป็นจังหวะสม่ำเสมอ ยังไงใครรู้จริงๆก็ตอบหน่อยละกันนะครับ ^-^

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member sandy207's Avatar

แต่ละคนที่ได้ยินนี่แสดงว่าเล่นในที่เงียบกันจริง ๆเลยสินะ - -
    ของเราเปิดไฟ (เสียงดังละ)
    พัดลมจ่อด้านข้าง (เสียงพัดลมกลบอีก)
    แล้วก็แถม sub woofer (ไม่ได้ยินโดยปริยาย)

วันนี้เอา harddisk ของ Notebook ออกมาดู ปรากฎว่าเป็นของ seagate

เห็นบอกยี่ห้อนี้มันจะมีเสียง ติีก ทั้งตอนเปิดเครื่อง กับตอนใช้งาน จริงรึป่าวครับ

OverclockZone Member ohuang's Avatar

ปกติครับ เชิญที่เว็พบอดF8ครับ

บอร์ด F8 ผมเคยถามไป 2 รอบแล้วงับ

แต่ไม่มีใครตอบเรย T_T

OverclockZone Member turionx2's Avatar

ผมก็มี ติ๊กๆๆๆ เนี้ยะ แต่จะได้ยินประมาณตี1 ตอนปิดทีวีแล้ว(เงียบจริงๆถึงได้ยิน)

OverclockZone Member ball_cs's Avatar

รีบ Back up ข้อมูลซะนะครับ เพราะมันจะพังแล้วครับ เพื่อนผมพังไปแล้วครับ ดังชัดมากครับ เดี๋ยว God Like หละยุ่งเลยนะครับ

Banned
    ห้างซีคอน สแควร์ ย่านศรีนครินทร์

ไม่เคยได้ยินเลยครับเป็นไงอ่ะ ขนาดอยู่ในที่เงียบแล้วนะไม่เห็นได้ยินเลยครับพี่น้อง

มีใครในนี้ลองโปรแกรม HDDlife ยังครับ

ทำไมของผมมันบอกว่าใช้ มา 14 วัน แล้วช่อง Health กับ Performance

มันได้แค่ 64% เองครับ ไม่รู้ว่า Harddisk ของผมมีปัญหารึป่าว

Quote Originally Posted by turionx2 View Post
    ผมก็มี ติ๊กๆๆๆ เนี้ยะ แต่จะได้ยินประมาณตี1 ตอนปิดทีวีแล้ว(เงียบจริงๆถึงได้ยิน)
    ใช่เป็นเสียงดังป๊อกกังวาน ๆ คล้าย ๆ ฟองแตก ไหมครับ ของผมก็เป็น ใช้ ASUS F8SN
    จะดังตอนเล่นเกมในคอมแล้วเปิดเสียงเบา ๆ ส่วนใหญ่จะได้ยินตอนกลางคืนเวลาเงียบ ๆ ถ้าใช่
    ผมว่าน่าจะปกตินะครับ ผมได้ยินบ่อย ผมคิดว่าไม่ได้เป็นเสียงจากการทำงานของเครื่อง น่าจะเป็น
    เสียงจากโปรแกรมในเครื่องนะครับ

Quote Originally Posted by suwat1 View Post
    จะดังตอนเล่นเกมในคอมแล้วเปิดเสียงเบา ๆ ส่วนใหญ่จะได้ยินตอนกลางคืนเวลาเงียบ ๆ ถ้าใช่
    ผมว่าน่าจะปกตินะครับ ผมได้ยินบ่อย ผมคิดว่าไม่ได้เป็นเสียงจากการทำงานของเครื่อง น่าจะเป็น
    เสียงจากโปรแกรมในเครื่องนะครับ
    ผมว่ามันน่าจะเป็นเสียงจาก Harddisk นะครับ เพราะขนาดปิดเสียงลำโพง microphone
    มันก็ยังได้ยินอยู่นะครับ

เป็นเสียงหัวอ่านถูกดีดออกมาเวลาจะอ่านข้อมูลครับ เป็นกับพวก HDD NCQ หรือป่าว ที่ใช้การอ่านข้อมูลแบบวิ่งไปหาจุดเลย

ผมใช้ F8SN น่ะครับ

Quote Originally Posted by Snapterz View Post
    เป็นเสียงหัวอ่านถูกดีดออกมาเวลาจะอ่านข้อมูลครับ เป็นกับพวก HDD NCQ หรือป่าว ที่ใช้การอ่านข้อมูลแบบวิ่งไปหาจุดเลย

ผมใช้ F8SN น่ะครับ
    ใช่ครับ เป็น HDD แบบ NCQ

เป็น HDD ของ Seagate รุ่น Momentus 5400.4 ครับ

แต่มันก็ไม่น่าจะมีเสียงบ่อยๆนะครับ เพราะที่ใส่ใน F8Sn เป็น HDD ที่ผลิตมาไว้ใส่ใน Laptop อย่างเดียว
    Last edited by guide155; 2 Jun 2008 at 10:29:49.

เห็นไปดูในเว็บ ASUS ของต่างประเทศ รู้สึกแม้แต่ HDD 320 Gb ก็มีเสียงนะครับ

เอกลักษณ์ของ HDD Seagate แน่เลย -_-''

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks