overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: Chipไห! ขา Socket 775 หักไปขานึง มันจะเป็นอะไรไหมเอ่ย?

OverclockZone Member chunbogbog's Avatar

Default Chipไห! ขา Socket 775 หักไปขานึง มันจะเป็นอะไรไหมเอ่ย?

เมื่อสองวันก่อนผมได้เปลี่ยน E8400 ตัวใหม่ ลงเมนบอร์ด Asus P5W DH Deluxe แต่ปรากฎว่าถอด cpu ตัวเก่าออก แล้วมองมาอีกทีขา Socket LGA 775 มันหักงอไปขานึง หักมุมประมาณเกือบ 90 องศาเลยล่ะ แต่ยังไม่หลุดมาจากแผง Socket

ชิบหายเลยสิครับ บอร์ดกรูแพงๆ ซื้อใหม่ก็ไม่มีตังแล้ว เอาไปถอย CPU หมดแล้ว

ทีนี้เลยลองกลั้นใจใส่ CPU ติดซิ้งแล้วลองเปิดดู ปรากฎว่าทำงานได้ปกติแฮะ ทั้งเทส CPU-Z, Everest, Burn-in Test 30 นาที ผ่านหมดและรายละเอียดของ CPU ก็ไม่มีความผิดปกติใดๆ (บัส 1333 คล็อก 3.0Ghz L2 6Mb แถมลองคล็อกไป 3.8Ghzแล้วรอบนึง)
    รันเครื่องมาสองวันจนถึงมาโพสนี่ล่ะครับ

เลยมีคำถามว่า ผมใช้ๆไปแล้วนี่มันจะมีปัญหาอะไรไหม? ถ้ามีปัญหาจะอยู่ในระบะส้้นหรือระยะยาว จนถึงขนาดต้องรีบเปลี่ยนเมนบอร์ดไหม?
    แล้วไอ้ตรงขาของ Socket LGA 775 นี่มันมีหน้าที่ทำอะไรกันแน่ครับเนี่ย หักไปขานึงแล้วทำไมถึงยังทำงานต่อได้ (ผมรู้แค่ว่าช่องตรงกลางเป็น L2 Cache) อ้อ ขาที่หักอยู่แถบขอบในติดกับช่องสี่เหลี่ยมที่ต่อกับ L2 Cache นะครับ
    Last edited by chunbogbog; 20 May 2008 at 16:14:02.

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ใช้ได้ก็ใช้ต่อไป

OverclockZone Member chunbogbog's Avatar

ถ้าจะให้ไม่กังวลแล้วใช้ไปเรื่อยๆคงไม่โพสถามหรอกครับ ฮืออออ
    กลัวอุปกรณ์ตัวอื่น เช่นแรมจะเสียตามไปด้วยน่ะสิ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ไม่น่าจะเกี่ยว
    ถ้าแต๊ปขึ้นมาน่าจะเป็นแค่ CPU กับ เมนบอร์ด นะ ที่เดี้บง

sexmancom's Avatar
    ต.ท่าตอน อ.แม่อาย จ.เชียงใหม่ 50280

ไม่น่ามีปัญหานี้ครับ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

เป็นขากราว ครับเลยไม่มีปัญหาไม่ใช่ขาจ่ายไฟหักถ้าขาจ่ายไฟหักเครื่องจะเปิดไม่ติดนะครับ ระวังเรื่องไฟเกินนะครับอาจจะทำให้เจ้งไปเลยนะครับเพราะไม่มีขากราวเเล้ว

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

อาจจะโชคดีที่ขาที่เกือบหักนั่นเป็นขากราวน์ด แต่ ถ้ามันเกิดหักแล้วเศษทองแดงของขาที่หัก มันไปโดนขาอื่นล่ะ "ยุ่งแน่"

OverclockZone Member microsoft™'s Avatar

ถ้าไม่คิดจะขาย อยากใช้ต่อไปก็คงจะไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้าเผื่ออนาคตอยากขายและยังอยู่ในประกัน ก็ส่งเคลม + เงินอีกประมาณ 700 ค่าซ็อกเก็ตสำหรับบอร์ดใหม่

OverclockZone Member คุณพ่อน้องตาร์ด's Avatar
    งามวงศ์วาน เกษตร KFCเซ็นทรัลลาดพร้าว

540 บาทอะเอาไปเปลี่ยนช็อคเก็ดใหม่กิ๊ก ประกันดีคอม+จิ๊บนะที่ผมเคยเปลี่ยน(ปลอดภัยกว่าถ้าเกิดเหตุอย่างท่านข้างบนว่า)

OverclockZone Member Piruwat's Avatar

เอาใจช่วยครับผม หวังว่าคงจะไม่เป็นอะไรในระยะยาว

tonzakung's Avatar

พยายามดัดมันเข้าไป เบาๆนะ *-* เอาใจช่วย เคยทำขา มันงอขึ้นมาหมดเป็นแถบ ดัดกับเกือบสิ้นชีวิต

Bookmarks

Bookmarks