"งานเข้าแล้วครับพี่น้อง ช่วยผมดูหน่อยครับ"
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: "งานเข้าแล้วครับพี่น้อง ช่วยผมดูหน่อยครับ"

OverclockZone Member one's Avatar

Default "งานเข้าแล้วครับพี่น้อง ช่วยผมดูหน่อยครับ"

กล้องผม FUJI S5700 พึ่งซื้อมาได้ไม่ถึงเดือนเลยครับพึ่งสังเกตุเห็นว่ามีจุดเล็กอยู่ที่มุมบนด้านขวาของภาพครับ
    พึ่งถ่ายได้สามร้อยกว่าภาพเอง กล้องไม่เคยทำตกเก็บไว้ในกระเป๋าตลอดอะ เมื่อเช้านี่ลองเอามาถ่ายเล่น
    พอเอามาเปิดในคอมสังเกตุเห็นว่ามีจุดเล็กๆก็เลยสงสัยลองดูภาพเก่าๆที่ถ่ายไว้ก็ไม่มี มันพึ่งมีเมื่อเช้า
    ตอนนี้ลองถ่ายมีทุกภาพเลยยิ่งถ้าถ่ายภาพที่เป็นสีเขียวจะเห็นได้ชัดเลยครับ มันคืออะไรครับแล้วเกิดจะอะไร
    ช่วยแนะนำหน่อยครับ เหอๆ กล้องตัวแรกด้วยครับ

ดูจากภาพนี้อาจจะมองไม่ค่อยเห็น ภาพผมย่อมา

ดูจากภาพนี้จะเห็นได้ชัดเลย

OverclockZone Member

ลองถ่ายดูก่อรหลายๆรูปสิครับ ถ้าเป็นแค่รูปเดียว อย่าเพิ่งตกใจไป แต่ถ้าเป็นทุกรูปล่ะก็...

OverclockZone Member one's Avatar

ตอนนี้เป็นทุกรูปครับ ถ้ารูปที่เป็นสีเขียวจะเห็นได้ชัดเลยครับ

OverclockZone Member OJARU's Avatar

คงต้องทำใจครับ

Quote Originally Posted by OJARU View Post
    คงต้องทำใจครับ

แบบนี้จะส่งเข้าศูนย์ได้ใหมครับ หรือว่าไม่อยู่ในเงื่อนไขการรับประกัน พึ่งซื้อได้ไม่ถึงเดือนเลย เซ็งเป็ดเลยครับ
    กับกล้องตัวแรก ยังถ่ายไม่เป็นเลยจะพังซะแล้ว

OverclockZone Member a12a's Avatar

เคลมครับ เกิดศูนย์บอกต้อง4จุดขึ้นไปแบบDeadทำไงล่ะ กรักๆๆ ถ้าบอกงี้จิงแนะนำให้ใช้กำลังตัดสินเลยครับ

ผมว่ามันเหมือนฝุ่นอะเกาะที่ CCD แต่ก็สงสัยอยู่ว่าแต่ก็สงสัยอยู่ว่ามันเข้าไปได้ไง เลนส์ก็ถอดไม่ได้ สงสัยต้องลองทำตก
    ดูเดียวเผื่อมันจะหลุด(หลุดเป็นชิ้นๆอิอิ..ได้ตัวใหม่แน่)

OverclockZone Member janus's Avatar
    ,, Somewhere in Thailand ,,

,, น่าจะเป็น bad pixel ครับ ,,
    ,, เสียใจด้วยครับ ,,

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

Quote Originally Posted by one View Post
    ผมว่ามันเหมือนฝุ่นอะเกาะที่ CCD แต่ก็สงสัยอยู่ว่าแต่ก็สงสัยอยู่ว่ามันเข้าไปได้ไง เลนส์ก็ถอดไม่ได้ สงสัยต้องลองทำตก
    ดูเดียวเผื่อมันจะหลุด(หลุดเป็นชิ้นๆอิอิ..ได้ตัวใหม่แน่)

ไม่น่าใช่ฝุ่นครับ.....เพราะถ้าฝุ่นจะเป็นอะไรบาง ๆ มองเป็นจุดอย่างน้อยมันต้องทะลุบ้าง แต่นี่เป็นจุดเลยอ่ะครับบ อีกอย่างจุดมันไม่เป็นคราบ หรือฝ้า ผมว่าส่งร้านหรือศูนย์ดีก่าครับ

Quote Originally Posted by janus View Post
    ,, น่าจะเป็น bad pixel ครับ ,,
    ,, เสียใจด้วยครับ ,,
    แบบนี้แย่เลยครับ มันเกิดจากสาเหตุใดครับ

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

CCD โลดคับ งานเข้าจริงๆ

OverclockZone Member janus's Avatar
    ,, Somewhere in Thailand ,,

Quote Originally Posted by one View Post
    แบบนี้แย่เลยครับ มันเกิดจากสาเหตุใดครับ
    ,, เป็นได้ตั้งแต่ตวามผิดพลาดจากการผลิตเลยครับ ,,
    ,, ปกติเราต้อง check ก่อนเสมอ (เหมือนการ check ก่อนซื้อจอคอมนั่นแหล่ะครับ) ,,
    ,, ถ้าเจอเราก็ไม่เอา ,,

,, ที่ผมว่าเป็น bad pixel เนื่องจากมันเป็นจุดสว่าง หากเป็นฝุ่นหรืออะไรมาติด CCD มันจะเป็นจุดดำๆ ,,
    ,, เพราะมันจะเป็น silhuete ครับ ,,

,, ไม่แน่ใจเรื่องการเปลี่ยนนะครับ แต่คิดว่ากรณีนี้ไม่น่าจะเปลี่ยนตัวใหม่ได้แล้ว ,,
    ,, (ซื้อนานแระ แล้วก็มีจุดเดียว แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับข้อตกลงตอนที่ซื้อด้วยนะครับ) ,,
    ,, ถ้าไม่รำคาญก็ใช้ต่อไปได้ครับ แล้วก็เอามา stamp ปิดใน PS เอา ,,
    ,, แต่ถ้าจะให้หายก็คงต้องเปลี่ยน CCD โลดครับ ,,

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

อยู่ในประกันส่งศูนย์เลยครับ เปลี่ยน CCD โลดครับ ประกันมีลุยเลย จะช้าอยู่ใย

OverclockZone Member baskubaew's Avatar
    Zeer Only 10.30-20.30

น่าจะฝุ่นนะ ไม่ก็ BAD

Bookmarks

Bookmarks