Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง enermax รุ่น eg565p-ve fma 535w ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง enermax รุ่น eg565p-ve fma 535w ครับ

enermax รุ่น eg565p-ve fma 535w ครับ
    ในbios เห็น 1.5 - 1.596 v
    3v - 3.232 v
    5v - 5.028 v
    12v - 11.430 v
    มันจ่ายไฟปกติเปล่าครับ แต่ไฟ 12v มันจ่ายน้อยไปหรือเปล่าหรือปกติครับ แต่เครื่องทำงานปกติดี
    เพราะไม่ได้คล็อก อะไรเลยเพิ่มแต่ไฟ การ์ดจอเป็น2.65 อุปกรณ์มี xp2600 , ram256*2 , fx6200
    hd 80g 1ลูก,40g 1ลูก ide ทั้งหมด , cd-rw 1 , dvd-rw 1 และ พัดลม สองตัว เท่านั้นเอง
    แล้วบางทีใช้ ๆ อยู่ มันมีเสียง จิ๊ดๆๆๆๆๆ ยาว เสียงเหมือนไฟช็อต แต่สักพักก็หายไปแต่ก็กลับมาอีก
    กลับไปกลับมาน่ะครับปกติไหมครับ
    เอาไปเครมได้ไหมครับอาการอย่างนี้ จะบอกเขาอย่างไรดีครับ

โหยใช้แค่นี้ ใช้spu ตัวละ900บาท 450w ก็เหลือเฟือแล้วจ้า 400wก็ไหวนะ

เรื่องเสียง ตามปกติ ไม่ควรจะมี มีประกันก็เอาไปเปลี่ยนดีกว่า

Comment

ปกติครับ จ่ายขาดจ่ายเกินบ้างเป็นธรรมดา อาการไม่น่าเป็นห่วงเท่าไหร่ครับ

Comment

1.ที่แรงดัน12vคงต้องเอาไปเช็คดูล่ะครับด้วยมิเตอร์หรือเอาไปที่ร้านอมรดูครับแล้วลองเทสที่แรงดันค่าต่อเนื่องที่ฉลากพาวเวอร์ระบุครับ
        บางทีเซนเซอร์บอร์ดเพี้ยนก็มีผลครับ
        /
        /
        2.แล้วบางทีใช้ ๆ อยู่ มันมีเสียง จิ๊ดๆๆๆๆๆ ยาว เสียงเหมือนไฟช็อต แต่สักพักก็หายไปแต่ก็กลับมาอีก
        ตอบ จากประสบการณ์ที่เคยใช้พาวเวอร์มาเสียงแบบนี้นั้นน่าเป็นห่วงครับคืออาการบ่งบอกว่าพาวเวอร์กำลังจะลงไปพบฮาเดสครับ แต่ที่ผมเคยประสบมาเสียงจะวี๊คล้ายหม้อแปลงไฟฟ้าข้างถนนครับเพียงแต่ระดับเสียงคงไม่เท่า อาการคือไฟvcoreไม่นิ่งครับ ไฟ12vเริ่มเป๋เมื่อเชคจากspeed fanครับ
        ถ้ามีอาการดังนี้ขอให้เอาไปซ่อม/เคลมด่วนครับ ก่อนที่พาวเวอร์ตัวนี้จะชักชวนรอมไดรว์ และฮาร์ดดิสก์ต่างๆ ไปพบฮาเดสเป็นเพื่อนงับ

Comment

^
          ^ใช้ OP 1000W มา 2ปีแล้วไม่มีอะไรเลย ดังจี๊ดๆๆๆๆ บางทีก็เงียบ

จนมีคนตั่งฉายาว่ามีเสียงอี่ ไม่ใช่เทพตัวจริง-*-

Comment

^
            ^
            ^
            กระทู้ตั้งแต่ 3 ปีที่แล้ว จะขุดทำไม -*-

Comment

กำลังหาข้อมูลตัวนี้น่าเล่นไหม
              Last edited by gonpofin; 29 Aug 2009, 07:59:08.

Comment

Working...
              X