Announcement

Collapse
No announcement yet.

Flash bios จาก EZ ยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Flash bios จาก EZ ยังไงครับ

คืออยากถามว่าจะ flash bios จาก EZ Flash ยังไงครับ ผมดูจาก ASUS เค้าบอกว่าให้ตั้งชื่อไฟล์ rom ตามรุ่นเมนบอร์ด แต่ผมลองบู๊ตแล้ว มันขึ้นว่า

BIOS Image File Check Sum Error

!! You Can't Update this Image File !!

Check to see if FDD & HDD error occurred
    Please Download Agian Your Source File

ทำยังไงดีครับ

ขอบคุณครับ

ตามปกติเเล้วเเผ่น Driver เมนบอร์ดน่าจะมีเเผ่น Driver เเถมมานะครับเป็น Driver สำหรับ Flash BIOS โดยผ่านทางอินเตอร์เน็ตได้

Comment

บอร์ด asus เหรอ.... งั้นลอง asus update ดูยังครับ อัพกลับหน้ากลับหลังก็ได้นะ
      http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=29794

Comment

ที่เคยทำ โหลดมาแล้วก็ยัดได้เลยนะครับ ไม่ได้ไปยุ่งอะไรกับชื่อไฟล์เลย(ต้องมีอยู่ไฟล์เดียวในโฟลเดอร์นั้นๆนะครับ)

Comment

ไปโหลด bios มครับ จาก เวป th.asus.com แล้ว save ลง Flash ไดร์ restart กด F8 ยาวครับ@@
          ไปที่ EZ flash กด enter แล้ว ก็เลือก Flash ไดร์ที่เราเลือกเก็บไว้ กด Enter แล้วก็รอๆๆๆๆ จนมัน update เสร็จ เครื่อง ก็จะ Restart Auto

แค่นี้จบ@@++++/

Comment

โหลดจาก ASUS โหลดแล้วครับ ส่วนวิธีแฟลชที่บอกผมทำเป็นครับ...แต่ช่วยอธิบายเรื่องข้อความ error ที่เขียนไว้ในด้านบนด้วยครับ

ขอบคุณสำหรับวิธีนี้ครับ แต่ผมคงต้องแฟลชจากดอสครับเพราะ hdd ผมบู๊ตไม่ได้ผมเลยต้องทำการแฟลชไบออส ถ้าแฟลชแล้วไม่หายคือ hdd และ sata ตัวอื่นยังบู๊ตไม่ได้...ผมคงต้องส่งเมนบอร์ดเคลมล่ะครับ

Comment

Working...
            X