Announcement

Collapse
No announcement yet.

เคฟล่า กับ Keyboard

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เคฟล่า กับ Keyboard

วันนี้มันเป็นวันว่างจัดครับ (รอมหาลัยเปิดเรียน) เลยมานั่งคิดว่า จะเอากระดาษเคฟล่ามาทำอะไรดี
    บังเอิญว่า เห็นกระทู้ของOZว่าเอาเคฟล่าร์มาหุ้ม PSU แต่เผอิญว่า ขี้เกียจแกะเคสซะแล้ว
    เลย..... หันไปมองเจ้ากรรม Keyboard เก่าๆอันนึง ซึ่งมีอายุมากกว่าอุปรกณ์คอมพ์ตัวใดๆของผมเลย
    ซึ่งอายุมันก็ คร่าวๆ 10ปี -*- (แก่หงัก..) เป็นคีบอร์ดตัวแรก ตั้งแต่ที่ผมซื้อคอมพ์นะครับ
    รองรับการกระแทกมานาน... แต่คุณภาพก็ยังเยี่ยมอยู่จริงๆ (แต่สีมันขัดกับ PC ผมที่เป็นสีดำเหลือเกิน)
    ประกอบกับความหาเรื่อง เลยจัดการซะเลย เหอๆๆๆๆ

ขั้นตอนนะครับ..
    ก่อนอื่นเลยก็หาซื้อกระดาษเคฟล่าร์ครับ (ของผมอยู่เชียงใหม่ ไปหาได้ที่โลตัสกาดคำเที่ยงครับ) หรือถามหาแถวๆแซ๊ป หรือเด็กแว๊นซ์ดูก็ได้ เอาแบบที่แปะบรถมอไซด์นะครับ

ขั้นตอนการทำก็คิอ
    1. เอาไม้บรรทัดทาบเลยครับ ทาบกับคีย์บอร์ดเลย วัดส่วนที่จะตัดออก จดเป็น cm. ครับ
    2. ร่างขนาดที่ได้ลงกระดาษเปล่าก่อน หรือจะลงกับตัวกระดาษสติ๊กเกอร์เลยก็ได้ครับ
    3. ต่อมาก็เอาเสกลเทียบเลยครับ ขั้นตอนนี้ ยุ่งยากหน่อย อาจใช้พิมพ์เขียวช่วยท่านได้
    4. ตัดๆๆๆๆ ตามรอยที่วัดไว้ครับ
    5. ลอกสติ๊กเกอร์ที่ตัดออกมาแล้ว แปะลงกับคีย์บอร์ดเลย (แนะนำว่าเช็ดนิดส์นึงก่อนก็ดีนะครับ) ขั้นตอนที่ 5 นี้ค่อนข้างจะจุกจิกหน่อย เพราะต้องทาบให้ตรงกับร่องของมันครับ ไม่งั้นมีเบี้ยววว เหอๆๆ

เพียงแค่นี้ก็ได้คีย์บอร์ดเคฟล่าร์แล้วครับ

ปล.ท่าจะให้สวยงาม ทำกับคีย์บอร์ดสีดำดีกว่าครับ จะดูดีกว่าของผม 55555+
    Attached Files

สวยงามท่าน

ถ้าปุ่มดำ จะสวยกว่านี้อีก >w<

Comment

ซื้อได้ที่ไหนอะครับ เคราฟล่า อะครับ

Comment

...เวรจริงๆเลยตู ดันไปนึกถึงเทฟล่อนบนกระทะซะได้

Comment

Originally posted by MaKuBeck View Post
          ซื้อได้ที่ไหนอะครับ เคราฟล่า อะครับ
          ถ้าเป็นแบบสติ๊กเกอร์ตามร้านอะไหล่แต่ง มอไซค์ก็มีครับ

ถ้าเป็นแบบฟิล์มลอยน้ำ ผมเคยซื้อที่ร้าน เรซิ่นอาร์ท แถวๆกรมป่าไม้ (ราคา ตรม.ละ 250บาท น้ำยาละลายกระป๋องละ 100 ถ้าจะแบบพ่นด้วยกาพ่นสี มัน กก.ละ 900-1,200บาท)

Comment

Working...
          X