Announcement

Collapse
No announcement yet.

บอร์ดไม่จำค่า BIOS เปลี่ยนถ่านแล้วไม่หาย เกิดจากอะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บอร์ดไม่จำค่า BIOS เปลี่ยนถ่านแล้วไม่หาย เกิดจากอะไรครับ

ผมใช้บอร์ด ASUS P5GD1-Pro เก่ามากแล้วครับ CPU P4 อ่ะ อยู่ๆ BIOS ก็เอ๋อ ไม่จำค่าอะไรเลย

จากนั้นผมก็เข้าไปตั้งค่าใน BIOS เสร็จ รีสตาร์ทเครื่องเข้าวินโดว์ แล้วปิดเครื่องดึงปลั๊กออกซักพักแล้วลองเปิดใหม่.. ทำแบบนี้หลายครั้งมากครับ

อาการคือเมนบอร์ดไม่จำค่า BIOS เลยครับ การตั้งค่าต่างๆทั้งหมด รวมถึงเวลาและวันที่ก็ถูก Reset หมดเลย

ผมลองซื้อถ่านใหม่มาเปลี่ยนสองก้อนแล้วก็ไม่หาย (ถ่าน Panasonic CR2032 ครับ) ไม่ทราบว่าอาการแบบนี้เกิดจากอะไรอ่ะ บอร์ดพังหรือเปล่าครับ แล้วสามารถแก้ไขอะไรได้ไหมครับ

คือจะเอาไว้ให้คนที่บ้านใช้อ่ะครับ เค้าไม่ค่อยจะรู้เรื่องคอม แล้วเจออาการแบบนี้ลำบากแน่ๆอ่ะ

ยังไงก็ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

1.ไดโอตเสีย
    2.จั้มเปอร์ถูกเซ็ตเป็น clean อยู่

Comment

ทุกอย่าง มีอายุการใช้งาน ท่านบอกเองว่า เก่ามากแล้ว ใช้เค้าคุ้มแล้วล่ะครับ

Comment

อาการแบบนี้ ผมเคยเจอเหมือนกัน เปลี่ยน CR2032 ไม่หาย เป็นกับ M/B เก่าๆ อะนะ ( ชิ้นส่วนบางอย่างคงจะ เสื่อม , เสีย ไปตามสภาพ )

ถ้ายังเปิดใช้งานได้อยู่ ก็ให้ windows ตั้งเวลาตาม internet time

Comment

Originally posted by bunyawat View Post
          2.จั้มเปอร์ถูกเซ็ตเป็น clean อยู่
          เซ็ทเคลียร์อยู่มันจะเปิดไม่ติดนิ

Comment

Originally posted by bunyawat View Post
            1.ไดโอตเสีย
            1.ถ้าไดโอตเสีย สามารถซ่อมหรือเปลี่ยนได้ไหมครับ แล้วแพงไหมอ่ะ
            2.ผมไม่ได้ทำอะไรกับบอร์ดเลยอ่ะครับ อยู่ๆก็มาพังอ่ะ

Originally posted by Tatui View Post
            ทุกอย่าง มีอายุการใช้งาน ท่านบอกเองว่า เก่ามากแล้ว ใช้เค้าคุ้มแล้วล่ะครับ
            ครับผม ตั้งแต่ยุค PCI Express แรกๆเลยครับ แรมก็ DDR1 อ่ะ จริงๆมันก็ยังใช้ได้ปกติ แต่มีปัญหาจุดนี้จุดเดียวนี่แหละครับ จะให้คนแก่ที่บ้านเล่นเน็ตอ่ะ เพราะมันก็ยังลื่นๆอยู่เลย อิอิ

Originally posted by paolo77 View Post
            อาการแบบนี้ ผมเคยเจอเหมือนกัน เปลี่ยน CR2032 ไม่หาย เป็นกับ M/B เก่าๆ อะนะ ( ชิ้นส่วนบางอย่างคงจะ เสื่อม , เสีย ไปตามสภาพ )

ถ้ายังเปิดใช้งานได้อยู่ ก็ให้ windows ตั้งเวลาตาม internet time
            -ถ่าน BIOS นี่ CR2032 ใช่ไหมครับ ถ้าจะใส่ CR2016 แทนได้ไหมครับ เพราะเท่าที่ผมจำได้ว่าถ่านก้อนแรกที่แถมมากับบอร์ดมันเป็น CR2016 อ่ะ แต่ไปถามๆตามร้านดูว่าถ่านไบออสก็บอกเป็น CR2032 อ่ะ เลยสงสัยครับ (แต่เปลี่ยนก้อนที่สองเป็น 2032 ก็ใช้ได้ปกติอ่ะ)
            -คือตอนนี้ยังใช้งานได้ตามปกติครับ ติดอยู่ที่ไบออสรีเซตอ่ะ ผมก็ตั้งเวลา internet time ไว้ครับ แต่เปิดมาทีไรกันก็ขึ้นเวลา 0:00 วันที่ 01/01/2545 ตลอดเลย ต่อเนตทิ้งไว้แล้วก็ไม่ยอมอัพเดทให้ด้วยอ่ะ ต้องตั้งเองตลอดครับ

พอดีไม่มีเวลาสนใจเรื่องฮาร์ดแวร์คอมพิวเตอร์อยู่พอสมควร จึงทำให้ความรู้บางอย่างลบเลือนไป ยังไงขออภัยด้วยครับ

Comment

ลองทำความสะอาดรังถ่านที่ใส่ แบตดูก่อนไหม บอร์ดเก่าๆมันเจอว่าหน้าสัมผัสของ ขั้วแบต
              มันสกปรก มีคราบ ขาวๆ เครือบอยู่ และง้างขาให้มันแน่นอีกซักนิดอาจจะหาย

อีกวิธี ลอง flash bios ทับ แต่วิธีนี้ถ้า cmos มันเสียหาย อาจจะเปิดไม่ติดอีกเลย ก็ได้
              แต่ถ้าแค่ bios software ด้านในแค่เสียหาย ก็อาจจะกลับมาทำงานได้เป็นปกติ ท่าน
              ต้องตัดสินใจเสี่ยงเอาเอง

Comment

Originally posted by manchester2548 View Post
                เซ็ทเคลียร์อยู่มันจะเปิดไม่ติดนิ
                ถ้าเมนบอร์ดบางรุ่น มันยังติดอยู่ครับ เเต่ bios มันจะไม่จำค่า บางรุ่นก็ไม่ติด

Comment

มายืนยันครับ ว่าไดโอดเสียไฟ 3.3v ไม่วิ่งไปเลี้ยง cmos เลยทำให้หลงลืมทุกครั้ง
                  เอาไปซ่อม ขั้นต่ำก็น่าจะ 300บาท กลับมาใช้ได้ปกติ

Comment

อาการนี้ถ้าเปลี่ยนถ่านแล้วลองขูดรางถ่านแล้วไม่หาย อาจเกิดจากการเสื่อมของอุปกรณ์นะครับ
                    ผมว่าน่าจะชิปเซ็ตเริ่มเสียนะครับ แต่ยังดีที่มันยังทำงานได้แค่มันไม่จำค่าเท่านั้นเอง

Comment

Originally posted by GutMaNn View Post
                      มายืนยันครับ ว่าไดโอดเสียไฟ 3.3v ไม่วิ่งไปเลี้ยง cmos เลยทำให้หลงลืมทุกครั้ง
                      เอาไปซ่อม ขั้นต่ำก็น่าจะ 300บาท กลับมาใช้ได้ปกติ
                      ไล่อ่านมาหลายความเห็น คห.นี้ น่าจะใช่สุด
                      อยากรู้ว่า ถ้าเราสั่งให้มัน Wake-On-LAN หรือ wake on keyboard มันจะบายพาสให้ไหม หรือไม่เกี่ยว ใครรู้ม่าง

Comment

Working...
                      X