Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการทดแรมเพื่อ o/c ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องการทดแรมเพื่อ o/c ครับ

แรม DDR2 bus 667 ทั่วๆไปอย่างเช่น Kingston , Rox ฯลฯ ถ้าเอามาใช้กับ A64 3200+ , ASUS M2N-E หรือ E6300 , Gigabyte DS3 หากนำมา o/c จะสามารถทดแรม แล้ว ลากบัสสูงๆได้รึเปล่าครับ

กับ M2N-E สามารถทดได้ครับ ลงมาที่ 533 หรือ 400 ครับ
    แต่ DS3 นี่ไม่แน่ใจรู้สึกจะไม่สามารถทดต่ำกว่า CPU ได้นะ ยังไงรอท่านอื่นอีกทีนะครับ สำหรับ DS3

แต่ที่แน่ๆ สามารถ OC ได้ทั้ง 2ระบบครับ และได้พอสมควรด้วยครับ ดีทั้งคู่ครับทั้งชุดถูกชุดแพงครับ

Comment

DS3 ไม่สามารถทดแรมน้อยกว่าบัสcpuได้คับ

Comment

ถ้าจะเผื่อทดแรม ต้องชิบ975ครับ

Comment

A64 3200+ , ASUS M2N-E 1:1 400
          หรือ E6300 , Gigabyte DS3 1:1 533

เท่าบัส cpu แล้วลากแจ่มฝุด

Comment

Originally posted by mooh View Post
            A64 3200+ , ASUS M2N-E 1:1 400
            หรือ E6300 , Gigabyte DS3 1:1 533

เท่าบัส cpu แล้วลากแจ่มฝุด
            พอดีผมกำลังซื้อชุดนี้อยู่
            E6300 , Gigabyte DS3
            ผมไม่มีความรู้เรื่อง bus ครับ เลยสงสัยครับว่า

แล้วถ้าเป็น ram 667 หรือ 800 สำหรับ E6300 , Gigabyte DS3 จะไม่ดีหรือครับ
            แล้วจะไม่ดีอย่างไรครับ ( ผมเคยนึกว่าแรม bus เยอะ ๆ แล้วจะดี )
            แล้วทำไมถึงต้องซื้อแรม bus สูงมาทดให้ต่ำกว่า cpu ด้วยครับ
            สงสัยทำไมไม่เลือกแรมบัสต่ำตั้งแต่แรกครับ ( คือผมไม่รู้จริงๆครับ )

ถ้าผมซื้อแรม Kingston , Rox DDR2 bus 533 แล้วจะดีและประหยัดใช่ไหมครับ
            หรือควรซื้อแรมอื่นแล้วอะไรดีครับ

ช่วยแนะนำทีครับ

Comment

ถ้าไม่ clock งบจำกัดเล่น Rox DDR2 bus 533 ก็พอแล้วครับ

ถ้าไม่ clock งบพอเหลือก็เล่น ram 667 ok.แรงมานิส

ถ้าไม่ clock แล้วเล่น ram 800 ผมว่าเกินความจำเป็นไปครับ ได้ไม่คุ้มเสีย(เงิน)

ถ้า clock +งบพอ ก็เล่น ram 800 ก็จะได้ 2.8GHz เป็นอย่างน้อยครับ ที่เกินมาคือกำไร หุหุ

Comment

Originally posted by mooh View Post
                ถ้าไม่ clock งบจำกัดเล่น Rox DDR2 bus 533 ก็พอแล้วครับ

ถ้าไม่ clock งบพอเหลือก็เล่น ram 667 ok.แรงมานิส

ถ้าไม่ clock แล้วเล่น ram 800 ผมว่าเกินความจำเป็นไปครับ ได้ไม่คุ้มเสีย(เงิน)

ถ้า clock +งบพอ ก็เล่น ram 800 ก็จะได้ 2.8GHz เป็นอย่างน้อยครับ ที่เกินมาคือกำไร หุหุ
                ขอบคุณครับท่าน

Comment

Working...
                X