Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่อง Bus Speed ของ CPU กับ Frequency ของ RAM

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่อง Bus Speed ของ CPU กับ Frequency ของ RAM

Bus Speed ของ CPU กับ Frequency ของ RAM มันสัมพันธ์กันด้วยเหรอครับ ??

ใน BIOS Bus Speed ของ CPU ตั้งไว้ 200 Mhz แต่ทำไมมันวิ่งแค่ 199.2-199.5 เอง ส่วน Frequency ของ RAM เหมือนกัน คือ 199.2-199.5 ตกลงมันเนอะไรครับ ?? CPU ไม่เสถียรหรือยังไงครับ

ใช้ M/B 915P-Combo2 ของ MSI ครับ

จุดทศนิยน วิ่งไปมาเป็นเรื่องปกติครับ เป็นทุกเครื่องครับ

Comment

Bus Speed ของ CPU กับ Frequency ของ RAM มันสัมพันธ์กันด้วยเหรอครับ-สัมพันธ์ซิครับ การคล๊อกเพิ่มบัสซีพียู ก็จะทำให้แรมต้องวิ่งตามขึ้นด้วยครับ ด้วยเหตุนี้แรมจึงเป็นอีกตัวแปรในการคล๊อกด้วยครับ
      -------------------------------
      ใน BIOS Bus Speed ของ CPU ตั้งไว้ 200 Mhz แต่ทำไมมันวิ่งแค่ 199.2-199.5-เพี้ยนนิดหน่อย อันนี้ไม่ถือว่าแปลกครับ พบเจอได้ครับ ปกติครับ
      -------------------------------
      ใช้ M/B 915P-Combo2 ของ MSI ครับ-รับทราบครับ

Comment

ชิวๆ

Comment

Working...
        X